มีปัญหาเรื่องทางสาธารณะร่วมกัน ระหว่างที่ดิน สปก.กับ ที่ดิน นส3 ค่ะ อยากทราบข้อกฏหมายค่ะ

กระทู้คำถาม
ที่ดินฝั่งของเราเป็น สปก. ค่ะ
มีทางสาธารณะที่คนรุ่นก่อนๆเขาแบ่งไว้เป็นทางสาธารณะร่วมกันคั่นกลางตั้งแต่เมื่อ 30-50 จนถึงปัจจุบัน

อีกฝั่งถนนอดีตเคยเป็น สปก. แต่ปัจจุบันเป็น นส.3 แล้ว เจ้าของซื้อขาย ผลัดเปลี่ยนหมุนหน้าขายกันไปหลายรอบ ปัจจุบันเจ้าของรายล่าสุดวัดขนาดที่แล้วปรากฏว่า ถ้าวัดยึดตามโฉนด เขาจะล้ำที่เข้ามาในทางสาธารณะที่เคยตกลงแบ่งออกมาคนละครึ่งเมื่อสมัยก่อน ทำให้เหลือทางสาธารณะเพียงครึ่งเดียวคือฝั่งเรา

ในความเป็นจริง ถ้ารถวิ่งเข้า-ออก จะวิ่งไม่ได้ เราต้องขยับที่ของเราเข้ามาอีกเพื่อให้ทางกว้างขึ้น  เราต้องเป็นฝ่ายเสียที่ดินหรอคะ แบบนี้ถูกต้องไหม หรือเรากำลังเสียเปรียบ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่