จำนวนรูหัวฉีด 1 รู กับ 6-12 รู แตกต่างกันแบบไหนครับ

กระทู้คำถาม
เมื่อขนาดซีซีของหัวฉีดเท่ากัน แต่ต่างกันที่จำนวนรูหัวฉีดเช่น 1รู 2รู 3รู 6รู 8รู 12รู เป็นต้น แตกต่างกันแบบไหนครับ อัตราการจ่ายน้ำมันต่างกันไหม เป็นแบบไหนในแต่ละรูที่จำนวนรูไม่เท่ากัน ซีซีเท่ากัน

แล้วถ้าผมใช้หัวฉีด 6รู 180cc อยู่ จะเปลี่ยนไปใช้หัวฉีด 8-12รู 200cc อัตราการจ่ายน้ำมันจะเป็นแบบไหนครับ (สมมุติ)

ต้องการความรู้เท่านั้น!! อยากรู้แค่ว่าจำนวนของรูหัวฉีดมันมีผลมากกับเครื่องยนต์ไหม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่