กระทู้บ่น : สภาพคนใช้ของลิขสิทธิ์ in Thailand

จริงๆไม่ค่อยอยากตั้งกระทู้ทรงนี้เท่าไหร่ เพราะเดี๋ยวมันต้องมีพวกติ่ง พวกคลั่งของลิขสิทธิ์ออกมาดิ้น มาด่าว่าผมเป็นปลิงแบบไม่รู้4รู้8 ไม่มีเหตุผลอีก 
.
แต่รอบนี้เหลือทนละ เหนื่อยใจกับสภาพคนใช้ของลิขสิทธิ์ในประเทศนี้ shift 
.
เข้าเรื่องเลยละกัน
.
คือที่ผ่านมาเนี่ย สมัยเด็กๆผมก็เคยใช้ของเถื่อนอยู่เหมือนกัน เนื่องจากสมัยนั้นของถูกลิขสิทธิ์ยังเข้าถึงได้ยาก ใครที่อายุช่วง 30 น่าจะจำสมัยที่ steam ยังไม่เข้าได้ สมัยนั้นซื้อเกมส์ pc นี่คือหาของแท้ยากมาก ยิ่งถ้าอยู่ต่างจังหวัดนี่ของก๊อปเกือบจะเป็นทางเลือกเดียวที่ให้ซื้อเลย 
.
ที่นี้เวลาผ่านไป พอทำงานหาเงินได้ผมก็หันมาใช้ของลิขสิทธิ์มากขึ้น เหตุผลหลักๆผมมี 2 ข้อ
.
1. ของลิขสิทธิ์คุณภาพดีกว่าของเถื่อนมากๆ (ก.ไก่ล้านตัว)
แผ่นหนังแม่สายซับไทยยังไงก็แปลเป๊ะเท่าแผ่นแท้แมงป่องไม่ได้
ถ่านชาร์จจีนแดงยังไงก็สู้ถ่านชาร์จญี่ปุ่นไม่ได้ ใครเล่นทามิย่ารู้ดี
Photoshop, office, windows แท้ที่ update ได้ปลอดภัยเมื่อเทียบกับของก๊อป
ตลับเกมส์บอยจีน, หนังโป๊แม่สาย และอื่นๆที่ไม่ตรงปกเมื่อเทียบกับของแท้
สิ่งเหล่านี้เป็นข้อเท็จจริงที่ใครๆก็รู้
.
2. การสนับสนุน = การบอกให้ผู้ผลิต ผลิตสินค้าแบบนั้นออกมาอีก
อันนี้ชัดเจน เป็นกฏสากล ยิ่งในระบบทุนนิยมในปัจจุบันนี่ยิ่งชัด พวก Kickstarter ทั้งหมดยึดถือตามระบบนี้หมด
.
ทีนี้มาถึงปัญหาบ้าง
.
เรื่องแรกเลย : อนิเมะซับไทยกับ Bilibili
คือหงุดหงิดมาตั้งแต่ snafu season 3 ก่อนหน้านี้แล้ว
ใครดูจะรู้ว่าแปลได้ here มาก
season นี้มาเจอ Bilibili แปล จะยังไงภรรยาผมก็น่ารัก, ดายพิฆาตอสูร, azur lane แบบนี้อีก (มีรูปแนบ ตั้งใจเลือกรูปนี้เพราะน่าจะเหมาะสมกับค่ายที่แปลทุเรศๆแบบนี้ที่สุดแล้ว)
.
เฮ้ย
.
อย่างงี้ก็ได้เหรอ คือคุณเป็นคนซื้อลิขสิทธิ์เข้ามาคุณก็ต้องมีหน้าที่ในการควบคุมดูแลคุณภาพงานที่ออกมาด้วยไง ไม่ใช่คิดว่าจะทำอะไรก็ได้
.
ล่าสุดโพสรับสมัครงานแบบดูถูกคนทำงานอีก (มีรูปแนบ)
.
ต้องผ่านการวัดระดับภาษาญี่ปุ่นระดับ N1 ! 
พระเจ้า ! ไม่ได้ดูเลยว่างานที่ผ่านมาคุณภาพขนาดไหน จะมาเรียกร้องขอ N1
แล้ว N1 ขึ้นไปนี่คืออะไร ? N0 เหรอ
.
เอาเถอะ เรียกร้องขนาดนี้คงให้เงินดีแหละ 
อะไรนะ ค่าจ้างก็ here เหรอ 
โอ๊ยยยย ไอ่ shift หาย
.
ด้วยความเคารพนะครับ จ้างแบบนี้ซื้ออาหารให้แมวที่บ้านยังไม่พอเลย ผมผ่าน N1 ผมก็ไม่ไปทำ
.
ผมว่าทางค่ายต้องเริ่มจากการ respect คนทำงานก่อนอ่ะ จะไปจ้างพวกที่ทำซับเถื่อนมาก็ได้ พวกนี้มีประสบการณ์ จ้างให้เป็นเรื่องเป็นราว ให้ค่าจ้างที่เหมาะสม แล้วทำให้มันถูกกฏหมาย
.
แล้วได้โปรดอย่าอ้างว่าค่ายใหม่นะครับ Muse Thailand, Crunchy roll, netflix, Amazon prime พวกนี้ทำไมทำได้ Bilibili เองไม่ใช่บริษัทเปิดใหม่ ทุนก็มี
.
แบบนี้เหมือนเสือนอนกิน กะลงทุนน้อยๆเอากำไรเยอะๆ นี่ถ้าไม่โดนด่าเผลอๆจะเจอซับ herยิ้ม แบบนี้ต่อไป ไม่ต้องลงทุนเยอะ กินค่าโฆษณาสบายๆ ชีวิตดี๊ดี
.
เรื่องที่ 2 : คืนอาชีพให้นักพากย์
.
เรื่องนี้ไม่ยาวมาก แต่เห็นแววพังมาแต่ไกล
.
คือคิดยังไงเอาดารามาทำงานพากย์เมะ AAA อย่างดาบพิฆาตอสูรที่จะเข้าโรง คือมันต้องการความเป็นมืออาชีพไง
.
มันแสดงให้เห็นว่าคนซื้อลิขสิทธิ์เข้ามาไม่ได้มีความเข้าใจในสินค้าของตัวเองเลย ไม่เข้าใจตลาดลูกค้าเลย ยังมีความคิดแบบเก่าๆ คิดแค่ว่าเอาดาราที่กำลังดังมาโปรโมทแล้วของก็น่าจะขายได้
.
เรื่องที่ 3 : สำนักพิมพ์ Luckpim (รักพิมพ์)
.
จริงๆอันนี้ไม่อยากพูดมาก เหนื่อยใจจริงๆ บ่นหลายรอบแล้วแต่ก็เหมือนเดิม
.
อันนี้ผมมาทรงแบบโลกสวยสุดๆเลยนะ
หนังสือการ์ตูนคุณภาพกระดาษไม่ดี ผมโอเค
หนังสือการ์ตูนราคาแพง ผมพอรับได้
หนังสือการ์ตูนออกช้า ผมเข้าใจ
หนังสือการ์ตูนแปลผิดบ้าง ถ้าไม่ถึงขั้นแย่แบบพวกเมะซับไทยในข้อ 1 ผมไม่เกี่ยง
.
แต่ที่ผมไม่โอเคคือพิมพ์หนังสือออกมาน้อยยยย มากเนี่ย
.
ฮัลโหลลลล
.
บางเรื่องเปิดขายในเว็บไม่ถึง 24 ชั่วโมงหมด
.
หมดอย่างเดียวไม่พอ ไม่เติมด้วยจ้าาาาาา
.
คางุยะเอย จะยังไงภรรยาผมก็น่ารักเอย แฟนเช่าเอย พวกนี้เรื่องในกระแสทั้งนั้น แต่ไม่พิมพ์เพิ่มจ้า กลัวรวย กลัวเงินบูด 
.
ปัญหาที่ตามมาคือมันกลายเป็นเปิดโอกาสให้พวกพ่อค้าบางรายออกมาโก่งราคาไง จะยังไงภรรยาผมก็น่ารักนี่ขายกัน 4 เล่ม พันนึงแล้ว ปั่นราคากันเป็นเครื่องซักผ้าเลย ไอ่ shift หาย
.
คือราคาไม่ใข่ปัญหาหรอก ผมทำงานเงินเดือน 6 หลัก พันนึงผมจ่ายได้ แต่มันไม่ถูกต้องไง มันจะกลายเป็นสนับสนุนให้คนโก่งราคากันหมด แล้วแบบนี้คนอื่นๆจะทำยังไง พวกเด็กๆไม่ต้องอ่านการ์ตูนค่ายนี้แล้วใช่มั้ย ถ้าต้องซื้อเล่มละ 2 - 3 ร้อย
.
คือจ่ายแพงแบบค่าย pheonix ผมเข้าใจได้นะ เงินมันเข้ากระเป๋าผู้ถือลิขสิทธิ์โดยตรง คุณภาพสินค้าก็ถือว่าดีกว่าค่ายอื่น
.
ค่าย luckpim นี่จะเก็บแต่ละเรื่องต้องคิดดีๆ เกิดพลาดเก็บไม่ทันซักเล่มนี่ตามซื้อแยกเล่มแพงอีก ถ้าซวยไม่มีขายแยก ต้องซื้อยกเซ็ตก็แพงขึ้นไปอีก
.
ไอ่ on-demand นี่ก็ง่อยมาก เรื่องให้เลือกน้อยสุดๆ ผมโดนมากับตัว เรื่องอะโหยัยโง่ สั่ง on-demand ไป จ่ายแพงกว่า รอนานกว่า สุดท้ายหนังสือมาออกพร้อม รอบรีปริ้น โว้ยยยยยย
.
ไอ่รีปริ้นนี่ก็เหมือนกัน ปัญหามันจะไม่หนักขนาดนี้ถ้าค่ายมีการออกกำหนดตารางรีปริ้นให้ชัดเจน
.
พวกพ่อค้าจะได้ไม่โก่งราคามาก ไม่ใช่ว่ารีปริ้นตอนไหนก็ไม่บอก เติมแต่ตามงานหนังสือ พวกพ่อค้านี่ก็เหมือนรู้ เติมได้ไม่นานหายหมด ไอ่เว็บที่คนทั่วไปเข้าถึงได้ง่ายๆก็ไม่เติม
.
อีกทางคือการเปิด pre-order หรือ pre-sale ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ทำ ถ้าไม่อยากให้มีของค้าง stock เยอะกลัวขาดทุนก็ทำแบบนี้สิครับ Siam inter comic เค้าก็ทำ คุณให้ลูกค้าจ่ายเงิน + สั่งก่อนเลย พอของพิมพ์เสร็จคุณก็จัดส่งตามบ้าน จบ win-win (แต่พวกพ่อค้าที่โก่งราคาอาจไม่ win ด้วย)
.
การประกาศทางหน้าเว็บก็ยังต้องปรับปรุงอีกมาก
.
ล่าสุดคางุยะเล่ม 15 ตอนแรกประกาศจะออกวันที่ 27 นี้ ตอนนี้แอบลบโพสไปเงียบๆแล้วจ้า ไม่ประกาศเพิ่มด้วย
.
คือปัญหามันจะไม่เกิดเลย ถ้าหนังสือที่ทางค่ายมันไม่ได้พิมพ์ออกมาแบบ limited แบบนี้ไง มันบีบให้คนต้องมาคอยตามไง
.
อีกเรื่องที่ขอติคือ ทางเพจชอบไปแจ้งประกาศตามเม้นอ่ะ
ล่าสุดเลยเห็นมาแจ้งว่าสาเหตุที่พิมพ์น้อยเพราะมันเป็นยอดที่กำหนดมาจากทางญี่ปุ่น ถ้าจะพิมพ์เพิ่มต้องรอขออนุญาตก่อน
.
อันนี้ขอแยก 2 ประเด็น
.
1. ประกาศสำคัญแบบนี้ เอามาโพสที่หน้าเพจสิว้อยยยยย ไม่ใช่ไปตอบแค่ในบางเม้น คุณต้องบริการลูกค้าสิครับ อำนวยความสะดวกอ่ะ ไม่ใช่ให้ลูกค้าไปหาเอง
.
2. อันนี้ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเหตุผลที่ทางค่ายมานี่ 50/50 
คือเคยได้ยินมาเหมือนกันว่าบางบริษัทมีการกำหนดยอดพิมพ์มา เข้าใจว่าอันนี้น่าจะเรื่องจริง
.
แต่
.
ถ้าเป็นเรื่องใหม่ๆนี่มันเข้าใจได้
.
แต่อย่างคางุยะที่ออกมาจะ 15 เล่มนี่ยังไง คุณรู้ว่าออกมาแล้วขายหมดทุกทีแล้วไม่มีการเจรจาขอพิมพ์เพิ่มเลยเหรอ ? คุณไม่มีฝ่ายตลาด ฝ่ายการเก็บข้อมูลเลยเหรอ 
.
.
.
พิมพ์มาจะ 6000 words ละเหนื่อย
.
เอาจริงๆผมว่ามันต้องมาคิดกันแล้วล่ะ
ว่าทำไมของถูกลิขสิทธิ์เหล่านี้ถึงทำคุณภาพ/บริการให้ดีไม่ได้
.
โอเคพวกของเถื่อนมันผิดจริง แต่พวกที่ซื้อของลิขสิทธิ์มาก็ต้องควบคุมคุณภาพของตัวเองให้ดีด้วย
.
ไม่ใช่สักแต่ว่าด่าพวกผิดลิขสิทธิ์แล้วคุณจะทำอะไรก็ได้
.
คุณต้องทำสินค้าคุณให้ออกมาดี ไม่ใช่ว่าทำเหมือนเด็กเล่นขายของ สุดท้ายพอคุณเจ๊งก็ไปโทษว่าเพราะคนหนีไปตามของเถื่อน คิดบ้างมั้ยครับว่าของตัวเองดีพอที่จะดึงฐานลูกค้ารึยัง
.
คนที่ตามของลิขสิทธิ์อย่างผมก็ท้อเหมือนกัน
.
ถ้าพวกค่ายที่ผมกล่าวมาข้างต้นมาอ่านแล้วเอาไปปรับปรุงจะเป็นพระคุณมาก
ด้วยความเคารพอย่างสูง
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่