[CR] แชร์ประสบการณ์ชอปปิ้งซื้อแหวนเพชร ย่านเก่าแก่ ราคามิตรภาพ พร้อมตะเวนของอร่อย ฟินพุง บางลำพู

แชร์ประสบการณ์ซื้อแหวนเพชรครั้งแรกในชีวิตค่ะ ปีนี้อายุ 29 กำลังจะย่างเข้าวัย 30 ค่ะ ตั้งใจอยากจะซื้อแหวนเพชรให้ตัวเอง
ไว้ใส่เล่น เพราะเห็นคนอื่นใส่แล้วรู้สึกว่ามันช่วยเสริมบุคลิกดูโดดเด่นดีค่ะ 
เริ่มจากเสิชแบบแหวนตามเนตที่มีมากมาย สุดท้ายแล้วถูกใจแบบที่มันต้องใส่สองวงซ้อนกัน วงนึงเป็นเม็ดเดี่ยว อีกวงเป็นแบบแหวนแถวค่ะ
แหวนที่เราได้มาตามรูปเลยค่ะ

เราเริ่มจากการไปส่องร้านเพชรตามห้างก่อนค่ะทั้ง Jubilee Ananta เพชรร้านตู้ตามห้าง แล้วเสิชหาตามเพจมากมายหลายเพจประกอบกันค่ะ
สรุปว่ายิ่งเสิชยิ่งงงค่ะ ร้านเพชรเยอะมาก เราค่อยๆตัดตัวเลือกทิ้งค่ะ ถ้าขึ้นห้างราคาจะแรงไปหน่อย เหมือนเราเอาเงินไปเสียค่าพนักงาน ค่าเช่าร้าน ค่าโฆษณา เลยตัดสินใจว่าอยากได้แบบราคาคุ้มค่า ตั้งใจจะซื้อร้านเพชรข้างนอก ขอแบบมี  เซอร์ GIA เป็นร้านที่น่าเชื่อถือ ไว้ใจได้ เปิดมานาน จึงเสิชในเนต พบว่าย่านค้าส่งเพชรมีสองแหล่ง ได้แก่บ้านหม้อ กับ บางลำพูค่ะ ร้านในใจตอนนี้เริ่มแคบลง เหลือแค่ Above , Maryn Jewelry และ หลีเส็งค่ะ สืบราคามาแล้วถูกกว่าห้างมากค่ะ แต่เพื่อนเคยบอกว่าแถวบางลำพูของกินอร่อยไหนๆไปทั้งทีเราเลยเลือกร้านแถวบางลำพูแทนค่ะ เลยตัดสินใจทักแชทไปคุยกับเพจ Maryn Jewelry เนื่องจากเห็นใน pantip มีรีวิวไว้ค่ะ ร้านจะอยู่ตรงเส้นถนนพระสุเมรุค่ะ

ด้านขวามือจะเป็นตึกนิวเวิลด์แต่มีติดประกาศห้ามเข้าค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะยังมีปลารึเปล่าค่ะ

มาถึงเรื่องแหวนเพชร เราคุยกับทางร้านสรุปเลือกรูปที่เราอยากได้คร่าวๆตามรูปค่ะ แหวนเพชรเม็ดชูหนึ่งวง กับแหวนแถวหนึ่งวง
เราสามารถสั่งทำได้ตามใจค่ะ ทั้งแบบแหวน ขนาดเพชร ความหนาบางตัวแหวน รูปแบบด้านข้าง ตัวล็อกแหวน จะทรงกลม ทรงเหลี่ยม ทรงหัวใจ ล็อกตำแหน่งไหน ตัวล็อกที่จุด เราเลือกเองได้หมดค่ะ

ตอนแรกเราตั้งใจว่าจะใช้เพชรแบบมีใบเซอร์ GIA ร้านนี้จะออกเซอร์ให้ได้กับเพขร  30 ตังค์ หรือ 0.3 กะรัต ขึ้นไปค่ะ ทางร้านมีแนะนำวิธีการดูใบเซอร์แท้ให้เราคร่าวๆค่ะ เนื่องจากบางร้านขายเซอร์ GIA ปลอมค่ะ ของเราใช้เพชรขนาด 50 ตังค์ น้ำประมาณ 97 เกรด VVS แต่สุดท้ายด้วยความเชื่อใจเราตัดสินใจใช้เพชรแบบไม่มี GIA เนื่องจากเชื่อใจค่ะ ร้านดูน่าเชื่อถือ เปิดมานาน มีที่ตั้งชัดเจน เราไม่ได้ตั้งใจจะเอาไปขายต่อค่ะ มีใบการันตีเพชรแท้จากทางร้านให้เราก็อุ่นใจแล้วค่ะ ถ้าเอาเซอร์ GIA จะแพงกว่าประมาณ 5 พันบาท เป็นใบเซอร์แบบเต็มรูปแบบ ที่ระบุคุณสมบัติครบถ้วนอย่างละเอียด ระบุตำหนิเพชรชัดเจน มียิงเลเซอร์ตัวเลขที่ตัวเพชร จริงๆแล้วเพชรมีใบเซอร์เป็นการการันตีว่าเป็นเพชรแท้ค่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นเพชรคุณภาพดีค่ะ เพชรน้ำร้อยราคาไม่แพงเพราะตำหนิเยอะ ตำแหน่งอยู่หน้าเพชร เพชรจะบอดๆไม่ประกายแสงค่ะ 

เพชรที่ทางร้านส่งมาให้ดูก่อนขึ้นตัวเรือนค่ะ

เป็นร้านที่เจ้าของขายเองค่ะ รุ่นลูกออกมาทำแบรนด์เอง ชื่อ "MARYN Jewelry" คุยง่าย ไม่เกร็งค่ะ อารมณ์จะไม่เหมือนคุยกับพนักงานร้านเพชรตามห้างค่ะ  ตอนไปมีลูกค้าเยอะพอสมควรค่ะ
สองวงราคาประเมิณ 54,500 บาท จ่ายมัดจำ 30% เสร็จแล้วไม่รอช้า ตะลุยหาของกินค่ะ เรามุ่งตรงไปหน้า  "ตั้งฮั่วเส็ง" ของกินโบราณหายากตระการตา

ขนมเผือกหิมะ อร่อยเหาะของจริงค่ะ

ข้าวแต๋นน้ำแตงโม อร่อย กรอบ ฟูนุ่มมากค่ะ

ถั่วทอดสดๆ ฟินมากค่ะ

มันรังนก ขนมไทยโบราณ หากินยากมากค่ะ

ขนมจุ๋ยก้วย เคยกินตอนเด็กมากไม่คิดว่าจะมาเจออีก
เต้าทึงร้านนี้อร่อยมากค่ะ เนื้อแน่นจุใจ กินได้ทั้งแบบร้อนแบบเย็นค่ะ

บรรยากาศตึกนิวเวิลด์รำลึกความหลังค่ะ

ใกล้ๆจะมีวัดบวรนิเวศวิหาร เป็นสถาปัตยกรรมแบบไทยผสมจีนค่ะ
วันมารับสินค้าจะตะเวนกินให้ครบค่ะ ยังเหลือร้านให้เลือกซื้อเลือกกินอีกเยอะค่ะ

หากใครมองหาทางเลือกอยากจะซื้อเพชรลองดูแถวบางลำพูค่ะ ยังมีร้านเพชรเก่าแก่อีกหลายร้านค่ะ
หวังว่าจะเป้นประโยชน์ค่ะ ^^

ปล. ขอแถมวิธีดูใบเซอร์เพชร  GIA ของแท้ ที่ร้านให้ความรู้มาค่ะ (แอบเอาใบเซอร์ของแม่มาดูค่ะ)
ตัวกระดาษจะเป็นพับสามทบ มีลายปั๊มนูนชัดเจนทั้งด้านหน้าด้านหลัง ของปลอมจะทำยากค่ะ เนื่องจากใช้ต้นทุนสูง
Halogram โลโก้ GIA คล้ายๆรูปพระอาทิตย์ พิมพ์ปั๊มนูนสีทอง มีลายน้ำ สะท้อนแสงสีรุ้ง ตัวนี้ของปลอมทำยากค่ะลงทุนสูงเช่นกันค่ะ
สุดท้าย สำคัญสุด สแกน QR code แล้วจะลิ้งค์ไปยัง website กรอกรหัสหมายเลขเพชร แล้วตรวจสอบว่าตรงกับเพชรจริงหรือไม่ค่ะ

ชื่อสินค้า:   แหวนเพชร
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่