ปันผลของกองทุน ถือว่าเป็นรายได้หมวดเดียวกับปันผลของหุ้นที่สามารถคิดเครดิตภาษีไหมครับ

กระทู้คำถาม
เนื่องจากว่าหากนำเงินปันผลจากหุ้นคิดเป็นรายได้จะต้องใช้หุ้นทุกตัวที่ได้รับปันผลมาคิดเครดิตภาษีประกอบกับการยื่นภาษีเงินได้ จึงอยากทราบว่าถ้านำปันผลจากหุ้นมาคิดแล้วเราต้องนำปันผลจากกองทุนรวมมาคิดด้วยไหมครับถือว่าเป็นหมวดเดียวกันไหมครับ ขอบพระคุณล้วงหน้าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่