ทำไมม็อบที่ผ่านมาไม่ค่อยมีเลยครับ?

ตอนแรกตามข่าวอยู่มีแทบทุกวันเลยไม่ทราบว่าเงียบไปเพราะอะไรหรอครับ? Hashtag #ม็อบ14พฤศจิกา กับ #mobfest ก็ติด trending ได้ไม่นาน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
แรกๆม็อบก็ไม่ได้เยอะหรอกนะคะ  อีกทั้งสื่อก็ไม่ได้ถ่ายทอดสดด้วยค่ะ  คนไทยส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ให้ความสนใจด้วยค่ะ

พอม็อบเริ่มปิดถนนและมีการสลายการชุมนุม   สื่อต่างๆก็ให้ความสนใจโดยถ่ายทอดสดมากขึ้น  อีกทั้งกลุ่มวัยรุ่นก็รักเพื่อนวัยเดียวกันและนิสัยชอบเอาชนะก็พากันออกมาปิดถนนเป็นเพื่อนค่ะ

ตอนนี้ก็เริ่มเรียนรู้แล้วว่าจะให้ใครลาออกก็ควรหาเหตุผลที่สมควรให้ได้ก่อน   จะแก้ไขอะไรก็ควรเป็นไปตามขั้นตอนใจเย็นๆให้เป็น  จะปฏิรูปอะไรควรปฏิรูปตนเองก่อนที่จะไปยุ่งวุ่นวายเรื่องของคนอื่นค่ะ

อีกทั้งบางคนก็รู้แล้วว่าเผด็จการไม่มีจริง  แต่ม็อบนั่นแหละทำการแบนคนเห็นต่าง  ปิดถนนสร้างความเดือดร้อนแก่ผู้ใช้ถนน  ข้อเรียกร้องต้องได้ถึงจะหยุดก่อม็อบ  บางคนใช้กำลังทำร้ายร่างกายคนเห็นต่าง...

บางคนก็รู้แล้วว่าความเท่าเทียมไม่มีอยู่จริง  แค่ผู้ร่วมชุมนุมบางคนไปนอนโรงแรม  บางคนได้กินกุ้งเผาตัวโตๆ  บางคนรักษาตัวโรงพยาบาลหรู  บางคนเป็นแกนนำที่มีคนเชื่อฟังนั่งล้อมวงฟังอย่างเรียบร้อย...แต่แกนนำบางคนกลับตรงกันข้ามไงคะ

เห็นแล้วว่าผู้หนุนหลังก็ไม่ยอมเป็นแกนนำเพราะรู้ดีว่าเรื่องนี้ต้องมีคดีและติดคุกแน่ค่ะ

ส่วนคนที่ยังมาร่วมก่อม็อบคือพวกเขายังไม่รู้สึกตัวและไม่รู้จักเรียนรู้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่