2 คำถามครับ : Samsung A11 ถ้าเทียบกับ Realme คือรุ่นไหน...และ

กระทู้คำถาม
กำลังหามือถือใหม่ สนใจ Samsung เพราะหน้าตาเปลี่ยนไปมากกว่ายุค S5 ที่ใช้อยู่ แล้วเห็นว่ารุ่น A ล่างสุด สเปคดีกว่า S5 ที่เคยใช้อีก เลยเกิดข้อสงสัยว่า

1. Samsung A11 : กล้องหลัง 3, ฝาหลังแกะได้, กล้องหน้าไม่มีติ่งหยดน้ำ, จอ 6.4"

เทียบกับ Realme (หรือยี่ห้ออื่นๆ) จะเท่ากับรุ่นไหนบ้าง

2. ทำไม Samsung A10s ถึงหน้าตาคล้าย Realme 3 และ 3 pro รวมถึง Huawei Y7p จังครับ : กล้องหลัง 2, กล้องหน้าหยดน้ำ...มีอะไรใช้ด้วยกันได้บ้างไหมครับ เช่นเคส

หรือจริงๆ แล้วเดี๋ยวนี้คือใช้โรงงานผลิตจากที่เดียวกัน (ถ้าเป็นแบบนั้นก็หมดยุค Samsung ผลิตมือถือเองแล้วใช่ไหม)
.
.
.
3. ขออีกข้อ.....Realme โดนแบน Google Play เหมือน Huawei ไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่