ช่วยเราด้วยค่ะ

คือขอเกริ่นก่อนเลยนะคะ เรามีน้องที่รู้จักอยู่ที่บึงกาฬ นางถูกคนในบ้านไล่ออกจากบ้าน พ่อแม่เตรียมแจ้งลาออกจากรร.นางบอกว่าคนในครอบครัวไม่มีใครชอบนาง  นางทนไม่ไหว นางเลยบอกว่านางจะมาอยู่กับเราที่ยะลา ประเด็นอยู่ที่ว่านางเพิ่งอายุ13ปีเอง และเราก็เพิ่งอายุ15ปี แถมเราก็มีปัญหากับที่บ้านอีก
นางบอกว่าจะมาช่วยงานพ่อแม่เรา สั่งอะไรทำหมด(พ่อแม่เราทำไร่ปลูกผลไม้อยู่) เราเลยบอกว่า"เคๆ เดี๋ยวอะไรยังไงจะช่วยน่ะ" นางบอกว่า"รีบๆเลย ไม่อยากอยู่บ้านนี้แล้ว เหนื่อย" คือเราอยากให้น้องมาอยู่กับเรานะคะ แต่แบบ... มันต้องเตรียมตัวหลายอย่างเลย ไม่ว่าจะเป็นเงินที่ต้องใช้ในการเดินทาง ค่าที่พัก ไหนจะเรื่องเรียนของนางอีก(เราอยากให้นางเรียนค่ะ) และเราไม่อยากรบกวนพ่อแม่ของเราค่ะ เราอยากช่วยนางค่ะ เราอยากรู้ว่าเราควรทำยังไงคะ คือเราสัญญากับนางแล้วว่า จะไปรับนางตอนที่มีงานทำแล้วเพราะไม่อยากรบกวนตังพ่อแม่ แต่เหมือนนางจะทนไม่ไหวแล้วจริงๆอ่ะค่ะ โคตรอยากช่วยนางเลยค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ คือเราอยากช่วยนางจริงๆ
ได้คำตอบเร็วยิ่งดีเลยค่ะ อยากช่วยนางจริงๆ

++31-10-63++
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview