ทำวีซ่าเยอรมันใช้เอกสารภาษาอังกฤษไม่ได้เหรอคะ?

กระทู้คำถาม
ที่เราศึกษามาเห็นว่าใช้ได้2ภาษาคือ อังกฤษหรือเยอรมันก็ได้  แต่ญาติเราที่เคยไปเยอรมันแนะนำว่าให้แปลทั้งหมดเป็นเยอรมัน  ซึ่งถ้าไม่จำเป็นเราก็อยากยื่นเอกสารเลย  เพราะเรารอติดต่อเรื่องนี้มาเป็นปีๆแล้ว  กว่าจะรอเอกสารครบ มันยืดเยื้อมากค่ะ  ล่าสุดตอนนี้เอกสารเราที่จะแปลเป็นเยอรมันก็ไม่มีกำหนดเหมือนกันค่ะว่าจะสามารถเริ่มทำได้เมื่อ​ไหร่   
             ถ้าจำเป็น เรารอเอกสารแปลได้ค่ะ ไม่ได้ใจร้อน แต่ไม่อยากให้ยืดเยื้อเกินไปค่ะ เพราะเราเลื่อนแพลนมาหลายรอบมาก

สงสัยว่า
การยื่นเอกสารเป็นภาษาเยอรมันจะช่วยให้ผ่านง่ายขึ้นไหมคะ

หรือผลลัพธ์​ต่างกันอย่างไร

หากเขียนผิดพลาดตรงไหนต้องขอโทษด้วยนะคะ  เราไม่รู้เรื่องรายละเอียดตรงนี้จริงๆค่ะ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่