[CR] ' ฟู๋หยวน ' ร้านอาหารจีน-ฮ่องกง @ รัชดา 17

กระทู้รีวิว
#ฟูหยวน 馥苑私房菜 📣
📻ร้านนี้ได้ฟังจาก แม่ช้อยนางรำ รายการ Color of Life (แล้วมีการโฟนอินเข้ารายการพอดี .. ได้ใจความว่าเป็นอาหารกวางตุ้งแท้ๆ เชฟที่โฟนอินเป็นคนฮ่องกง (เป็นเชฟโรงแรมใหญ่ๆหลายที่ในไทย) พูดถึงเมนูอาหารกวางตุ้งมาแต่ล่ะอย่าง
หน้าตาอาหารฮ่องกงก็ลอยมาทันที จึงขับรถไปลองทันทีครับหลังฟังรายการจบครับ (แล้วได้ไปซ้ำอีกรอบอีกหลายเมนู)

ร้านนี้ขับรถผ่านถ้าไม่ได้ฟังมา มั่นใจว่าขับเลยแน่นอน เพราะคิดว่าเป็นร้านอาหารจีน แนวจี๊นจีนแทนครับ
📍พิกัด ซอยรัชดา17 เข้ามาประมาณ 500 เมตร หลังจากข้ามสะพานเล็กๆร้านอยู่ซ้ายมือครับ เป็นบ้านคนเลยครับ
https://goo.gl/maps/6sgScMP1nV29TARy6
☎️088-8042888
🕰เปิด 11.00-23.00 น. 🚕 จอดรถหน้าร้านได้3-4 คัน หรือเลยไปเล็กน้อยจอดที่โรงแรม68 ได้ครับ

เมนูครับ 

มาดูเมนูที่ลองกันเลยครับ 

🔥🔥🔥🔥#ข้าวอบหม้อดิน #ข้าวอบกุนเชียง 

หมูสามชั้นแห้ง อบจริงสไตล์ฮ่องกง(หุงไปด้วย) ในไทยเพิ่งเจอนี่แหล่ะครับที่อบแบบขูดก้นหม้อแบบฮ่องกง (ข้าวตัง)
เพราะส่วนมากเอามาวางตอนข้าวสวยสุก ข้าวอบหอมตามสไตล์ รสชาติแบบกวางตุ้งแท้ หลับตานึกว่ากินอยู่ yau ma tei (เวอร์ไปนิด แต่ก็จริง🤣)
กุนเชียงนุ่มหวาน เค็มนิดๆหอม น้ำจากหมูและกุนเชียงไหลลงในข้าวนัวมาก ยิ่งเจอตรงก้นหม้อที่ขูดนี่ยิ่งหอมครับ ข้าวอบกุนเชียงแบบนี้รสชาติจะไม่เหมือนพวกข้าวอบหม้อดินที่ต้องราดซอสปรุง อันนี้เน้นรสชาติน้ำจากวัตถุดิบครับ

🔥🔥🔥🔥#เนื้อตุ๋น 

น้ำซุปเข้มข้นหอมมาก เข้มข้นมาก เค็มนำเล็กน้อย เนื้อ&เอ็น เปื่อยมาก เสิร์ฟมาแบบเดือดๆทำสดๆให้ทุกเมนูครับ สุดอีกเมนู

🔥🔥🔥#ไก่ฉีก 

เมนูเหมือนจะเบสิค แต่หาอร่อยและคนทำยาก ไก่ต้มมารสพอดีเค็มเล็กน้อย หนังกรุป เนื้อนุ่ม
 กินเปล่าหรือจิ้มพริกที่ให้มาได้ ในรูปคือครึ่งตัว (ผมสั่ง 1 ตัว 480 เอาอีกครึ่งห่อกลับครับ)

🔥🔥🔥🔥#ข้าวหน้าไก่เป๋าฮื้อ 

เป๋าฮื้อสดเชฟมาทำต่อเอง ตัวไม่เล็ก(ที่ตักใช้ช้อนกลาง)กลิ่นเป๋าฮื้อยังหอมทะลุขึ้นมา ไม่เหนียว
น้ำสต๊อคที่ราดมา เข้มข้นหอมมาก ไก่นุ่มพอดีคำ ทีเด็ดมาก 169 บาท เชฟบอกราคาโปร 👍👍👍

🔥🔥🔥#ผัดปวยเล้ง 

เอามาเบรคโปรตีนหน่อย รสชาติเหมือนกินตามค้านผ้าใบเขียวที่ฮ่องกง (ผักตามฤดูกาล) 
ผัดมาเค็มนำแลหอมด้วยกระเทียม ผักไม่เหนียวกินสบาย

รอบสองมาซ้ำ สมาชิกเพิ่มขึ้นสั่งเมนูไม่ซ้ำครั้งแรกไป 9เมนู 

🔥🔥🔥🔥#ผักกาดแก้วเต้าหู้ยี้หม้อร้อน 

ผักกาดแก้วกรอบ ผัดสดในหม้อร้อนกับน้ำเต้นหู้ยี้ปรุงสูตรของเชฟ บอกได้เลยว่า #แสงออกปาก 
รสชาติเค็มหอมกลมกล่อมสุดๆ เมนูเหมือนไม่มีอะไรแต่เชฟทำให้มีได้👍 น้ำตรงนี้คือทีเด็ดครับ

🔥🔥🔥#ขาหมูอบหม้อดิน 

คากิมาแบบสไตล์ฮ่องกงชัดเจน ไม่เปื่อยยุ่ย มีความหนึบแบบแน่นๆแต่ไม่เหนียว 
น้ำสต๊อคออกเค็มหอมเฉพาะตัว ตัวนี้อย่าเทียบขาหมูไทย เพราะฮ่องกงเค้าเป็นแบบนี้ทุกร้านเลยครับ

🔥🔥🔥#หมูแดง (ไม่ได้มีทุกวัน) 

เนื้อไม่ถึงกับนุ่มมาก กัดขาดทุกคำ เนื้อสันคอทั้ง2 ส่วน หอมออกหวานนำเล็กน้อยเค็มตามสไตล์กวางตุ้ง รสชาติดีครับ
ร้านนี้ถึงไม่ได้เป็นสายตรง BBQ แต่ก็ทำอร่อยมากครับ 

🔥🔥🔥#ข้าวอบหมูสับปลาเค็มหม้อดิน 

หมูสับนุ่มหยาบนิดๆ ปลาเค็มไม่เค็มมาก หอมขิง น้ำหมูพอออกลงไปในข้าว คลุกแล้วกินพอดี 
ก้นหม้อคือทีเด็ดเช่นเดิม เนื่องจากเมนูน้ำหมูเยอะหน่อย ก้นหม้อเลยไม่เกรียมมากครับ

🔥🔥🔥#ขนมผักกาด 

กรอบนอกบางๆ กลิ่นไช้เท้ามาเต็ม รสชาติแบบพอดีมาก 
เสิร์ฟพร้อมซอสพริก จิ้มก็ได้ไม่จิ้มก็อร่อย สรุปอร่อยจัด

🔥🔥🔥🔥#กระเพาะกรอบ 

กระเพาะมีความกรุบกรอบสมชื่อ ไม่เหนียวเลย 
ที่สุดคือน้ำจิ้มที่ออกสไตล์นึ่งซีอิ๊วแล้วปรุงเพิ่มด้วยพริกและหอมกระเทียม 💥แสงออกปาก อีกเมนู

🔥🔥🔥#ข้าวเหนียวอบกุนเชียง #ข้าวเหนียวผัดกุนเชียง 

เมนูนี้คราแรกได้ถามเชฟไว้ว่าผมเคยกินแบบข้าวเหนียวที่ฮ่องกง วันนี้เชฟเลยทำให้กิน แต่เป็นแบบแฉะ ที่ทำยากกว่าเยอะ
 ... เมนูนี้เอาข้าวเหนียวมาผัด(เติมน้ำเรื่อยๆ)ในกระทะจนข้าวเหนียวสุก และใส่เครื่องตามที่จะเป็น รสออกเค็มนำ และมีกลิ่นหอม something ตอนกลืน (ซึ่งอธิบายไม่ถูกครับ ) อร่อย 👍

🔥🔥🔥🔥#ซี่โครงหมูอบหม้อดิน #เหล่ากานหม่า

เป็นเมนูซี่โครงอบ ผัดกับเต้าซี่พร้อมพริกเผาของทางกวางตุ้ง และพริกคั้ว มีความหอมจัดชัดเจน เค็มเต้าซี่ปลายๆ ไม่เผ็ด
ซี่โครงนุ่มมากแต่ไม่ได้ร่อนออกจากกระดูก ก้นๆนี่อร่อยขูดๆได้เลย 

🔥🔥🔥#มะเขือยาวอบหม้อดิน 

แต่ใส่จานมา มะเขือมีความเปื่อยนุ่ม ผัด(เรียกแบบนี้แล้วกัน) ซอสรสชาติเค็มนำ 
หอมแบบพริกไทยหน่อย อร่อยครับ (ไม่เหมือนสไตล์เละๆที่ผัดหมูสับปลาเค็มครับ)

เครืองดื่มก็จัดกันตามสะดวก 

ค่าเสียหาย คร่าวๆ ข้าวอบ 280 ที่เหลือ 100 กว่าบาทขึ้นไปครับ หมูแดงครึ่งโล 350 

ปิดท้ายด้วยรูปเชฟยอดฝีมือครับ ทำอะไรก็อร่อยจริงๆ แก้คิดถึงฮ่องกงได้แน่นอนครับ 

ชื่อสินค้า:   อาหารกวางตุ้ง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่