้เป็นเหมือนกันทุกกที่ทำงานไหมครับ

แม่ผมเป็นข้าราชการระดับกลาง
เวลามีเรื่องผลประโยชน์  คอนเน็คชั่น  ฝ่ายข้าราชการระดับสูง  จะรู้ก่อน  จะมาเสนอให้แม่
เพียงแต่ที่เขาเสนอให้  เขาก็ได้ผลประโยชน์ด้วย   แม่ได้แค่เศษๆ  และมีความเสี่ยงมากกว่า (ความเสี่ยงต่ำ แต่พอรับได้)
แต่ฝ่ายระดับสูงที่เสนอ  (ความเสี่ยง 0%)  และได้เยอะกว่า

และพวกข้าราชการระดับสูง  จะไม่บอกไปถึงเรื่องเชิงลึกด้วย เพื่อให้นตัวเองเป็นเจ้ามือตลอด   แล้วระดับกลาง (แม่ผม)  เป็นลูกมือ 
เมื่อไม่รู้จึงไม่สามารถออกมาทำเอง  ทำได้แค่เป็นมือ ไม้ ให้เขา

ยังไม่นับถึงระดับล่างที่เขาจะไม่บอกเลย 

เป็นเหมือนกันทุกที่ทำงานไหมครับ

ปล.ไม่ไช่เรื่องผิดกฎหมายนะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่