การคำนวน ศักยภาพ ที่ดิน

กระทู้คำถาม
ที่ดินอยู่ต่างจังหวัด ภูเก็ต ผมเดินเข้าไปที่กรมโยธา ผมถามว่า ที่ตรงนี้ค่า FAR OSR เท่าไหร่ เขางงเป็นไก่ตาแตกกันเป็นแถบ เจ้าหน้าที่คนหนึ่งบอกว่า ที่ภูเก็ต ยังไม่มีกฎค่า FAROSR ..... แล้วที่นี้ ทำไงต่อ?

ช่วยอธิบายขั้นต้อนคำนวนให้ผมเข้าใจได้ไหมครับ? กฎอะไรย้าง คำนวยอย่างไหร่ครับ ผมได้ทรายคร่าวๆว่าที่ดินสีแดง,ส้ม,เหลือง ในตัวภูเก็ต สามารถสูงได้ไม่เกิน23เมตร(7ชั้น) แต่ผมเห็น ในตัวเมืองภูเก็ตบ้างที่คอนสูง10กว่าชั้น.....ผมไม่เข้าใจเลยครับ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่