ปรึกษาเรื่องการส่งออกและ paymentครับ

สวัสดีครับ
ส่วนตัวผมตอนนี้กำลังเริ่ม start upเรื่องการส่งออกครับ
และ กำลังดีลกับเพื่อนที่อยู่ประเทศอังกฤษ เรื่องการส่งสินค้า เป้นอาหารชนิดนึง ซึ่งเพื่อนคนนี้เค้าสนใจที่จะนำสินค้าไปขาย ภายใต้แบรนด์ของตัวเองครับ
ส่วนตัวผม ในฐานะที่เป้น supplier ก้พยายามตระเวนหาแหล่งผลิต ที่มีรสชาดถูกใจ โดยจะต้องผ่านการทดสอบรสชาดเบื้องต้นจากคุณยายของเพื่อนซึ่งท่านอยู่เมืองไทย
นี่เป้นข้อแรกที่ผมจะขอคำปรึกษานะครับ
เบื้องต้นผมส่งไปทั้งหมด6สูตรจากการตะเวณหาและลองชิม จึงได้6สูตรที่ว่านี้ส่งไปให้ทางคุณยายชิม 
และผลออกมาคือทั้ง6สูตรที่ผมส่งไปคุณยายคอนเฟิร์มว่าอร่อยมาก
แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ สินค้าดังกล่าว ไม่มี อย. ไม่มีgmp ไม่มีมาตรฐานในการส่งออก 
อยากทราบว่า ในการจะขอ gmp/haccp และ อย. นี้ผมจะสามารถให้ทางผู้ผลิตสินค้าเป้นฝ่ายไปขอเอง หรือ ทางผมจะมีส่วนช่วยตรงไหนได้บ้างที่จะทำให้การดำเนินการขอมาตราฐานต่างๆลุล่วงไปด้วยดี
แต่เท่าที่ทราบ การขอ gmp/haccp คงต้องจ้างให้บริษัทเอกชนเป้นฝ่ายจด ใช่หรือไม่อย่างไรรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
หลังจากผ่านขั้นตอนการขอมาตราฐานต่างๆแล้ว ผมตั้งใจว่าจะจ้างโรงวานเพื่อบรรจุ และอัดก๊าซไนโตรเจน เพื่อให้สินค้าคงอยู่ได้นานขึ้น
ขั้นตอนตรงนี้ื ถูกต้องมั้ยครับ หรือมีส่วนไหนที่ทางท่านพอจะแนะนำได้ ก้กรุณาด้วยนะครับ
ข้อต่อไปครับ
บังเอิญผมได้รู้จัก importer จากเวียดนามคนนึง ซึ่งเค้ามีความสนใจจะให้ผมจัดหา ขิง และ กระเทียม ส่งให้เค้า แต่ paymentโดย usance lcซึ่งมันคือการ ชำระเงินผ่านธนาคาร เป้นงวดๆ ตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องมัยครับ
แต่อย่างที่เรียนให้ทราบผมเองยังไม่มีประสบการณ์ด้านนี้และไม่มีที่ปรึกษา ผมจึงมองไม่เห้นปัญหาของการชำระเงิน โดยวิธีนี้ว่ามีอะไรบ้าง
ข้อควรระวัง หรือ การดำเนินการขั้นตอนต่างๆของ usance lc
กราบขอบพระคุณล่วงหน้าทุกท่านที่จะเข้ามาช่วยแนะนำชี้ทางสว่างให้ผมนะครับ
ขอบพระคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่