ย้ายแผนก ตำแหน่งเดิม ควรไหมคะ ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ
วันนี้มีเรื่องกังวลใจมาถามเพื่อนๆให้ช่วยหน่อยค่ะ
คืออีกแผนกเดิมจะมีน้องออกพอดี แล้วแผนกนั้นก็ชวนเราไปทำนะคะ เลยตัดสินใจว่าจะไป เนื่องจาก แผนกที่เราอยู่หัวหน้าไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ เห็นแก่ตัว ไม่ปกป้องลูกน้อง ชอบโยนงาน และตัวเองก็ไม่ค่อยทำงานค่ะ
ถ้าเปรียบเทียบจริงๆ กับแผนกโน้น งานอีกแผนก งานน้อยกว่า และเงินเยอะกว่าด้วยค่ะ ในตำแหน่งเดียวกัน
เลยอยากจะปรึกษาเพื่อนๆว่า
1. เราควรคุยกับผู้ใหญ่ของแผนกเรายังไงดีคะ เรื่องย้ายแผนก เหตุผลอะไรดีคะ ? (ผู้ใหญ่ของอีกแผนก โอเครับเราเข้าแผนกแล้วนะคะ แค่กังวลว่ากลัวจะมีปัญหากับผู้ใหญ่แผนกเราค่ะ)
2.ถ้าได้ย้ายไปอีกแผนกจริง เราควรขอปรับเงินเดือนขึ้นไหมคะ (ในตำแหน่งเดิม) ที่จริงเราก็อยากได้เงินเดือนที่มากกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้เหมือนกันค่ะ ถ้าควรขอ จะพูดกับผู้ใหญ่ยังไงดีคะ ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่