ทำไมต้องถาม "ไม่กินเจเหรอ ?"

ผมว่าการกินเจควรเป็นเรื่องส่วนบุคคลนะครับ ไม่ใช่เรื่องที่ต้องมาบังคับให้คนอื่นทำตาม

ขออนุญาตเพิ่มเติมนะครับ

คือโดนถามเพราะ คนถามกินครับ แล้วมีประโยคต่อท้ายซึ่งผมคิดว่ามันคือการกดดัน

อาทิเช่น "ไม่กินเหรอ ได้บุญนะ" กับ "ไม่กินเหรอ ทุกคนเขากินกันหมด"

ผมเลยรู้สึกว่า มันใช่เรื่องที่ต้องมานั่งกดดันให้คนอื่นกินตามๆกัน

ผมคิดว่ามันเลี่ยนและไม่อร่อย เรื่องบุญผมไม่ขอแตะ สิทธิส่วนบุคคล
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview