จะซื้อเตาแก๊ส ควรเลือกแบบกี่วัตต์ดีครับ

กระทู้คำถาม
จขกท. กำลังศึกษาข้อมูลเพื่อเลือกซื้อเตาแก๊สแบบหลายหัวเตาสำหรับใช้ในครัวใหม่ครับ แต่เห็นเตาแก๊สแต่ละรุ่นก็มีแจ้งกำลังไฟของหัวเตาไว้เป็นวัตต์ต่างๆกันไป

อย่างหัวเตาหลักอันใหญ่สุดก็มีตั้งแต่ 3,000 ไปจนถึง 5,000 วัตต์

หัวเตารองก็มีตั้งแต่ 850 ไปจนถึง 2,000 วัตต์

อยากทราบว่ากำลังไฟที่ต้องใช้สำหรับเตาหลักควรเลือกประมาณสักกี่วัตต์ดีครับถึงจะเพียงพอสำหรับทำอาหารไทยทานเองในบ้านทั่วๆไป เช่นผัดผัก ผัดกะเพรา อะไรพวกนี้ แล้วอย่างเตารองที่กำลังไฟ 1,500 - 2,000 วัตต์ นี่เหมาะสำหรับใช้ทำอาหารอะไรบ้างครับนอกเหนือจากอุ่นอาหาร ถ้าใช้หัวไฟ 2000 วัตต์ทำอาหารผัด ไฟมันแรงพอไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่