รู้สึกไม่ชอบกับคำว่า ไปเที่ยวเเล้วซื้อของมาฝากด้วย

กระทู้คำถาม
มันเป็นธรรมเนียมหรอคะ แบบเราจะไปเที่ยวไหน มักจะมีคอมเมนท์บอกว่า อย่าลืมของฝาก คือเราไปเที่ยวอ่ะ เงินเราก็หมดไปกับการเดินทางที่พัก ยังไม่รวมค่ากินอีก แต่ต้องมาซื้อของฝากให้ญาติๆด้วยหรอ พอเราไม่ซื้อก็มีทีท่าไม่พอใจ แบบไปเที่ยวไม่คิดจะซื้อของมาฝากบ้าง 

ส่วนตัวเราไม่โอเคมากๆ ที่ต้องมาเจอคนมีความคิดแบบนี้อ่ะค่ะ เหมือนเขาไม่หวังให้เรามีความสุขที่ได้เที่ยว เขาแค่หวังของฝาก ของฟรี 

เวลาเราเห็นเพื่อนหรือญาติๆ ไปเที่ยว เราไม่เคยทวงของฝากอะไรเลย เรามักจะบอกว่าเที่ยวให้สนุก เดินทางปลอดภัย เรื่องของฝากถ้าเขาอยากซื้ออะไรมาให้เราก็รับหมดแหละถ้าเขาตั้งใจจะซื้อให้อ่ะ 

ถ้าไม่ซื้อมันจะดูเป็นแย่ขนาดนั้นเลยหรอคะ มันเป็นมารยาทอีกอย่างหนึ่งหรอคะ ถึงต้องซื้อของมาฝากด้วย ถ้าญาติเยอะเเล้วเค้าอยากได้ของฝาก นี่ไม่ต้องเป็นอันเที่ยวเเล้วมั้ง เราอยากให้บางคนเปลี่ยนความคิดบ้างอ่ะค่ะ ว่าควรเห็นใจเขาด้วย เขาก็ต้องใช้เงินซื้อความสุขใส่ตัวเองบ้างไม่ใช่มัวเเต่ซื้อของฝาก
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
จขกท เป็นคนมองคนที่คำพูดเป็นหลัก ไม่รู้จักยืดหยุ่นเลย เเค่พูดเท่านี้คิดได้เป็นเรื่องเป็นราวนะครับ

แล้วกล้าพูดกับเค้าเหมือนที่บ่นในพันทิปรึเปล่าครับ แหม่
ความคิดเห็นที่ 5
มันคือคำอวยพร ครับ

หมายถึงการไปเที่ยว แล้วจะได้กลับมา
ไม่ใช่ไปเที่ยวดาวอังคารตีตั๋ว oneway ครับ

มอง Positive ครับ
ความคิดเห็นที่ 10
มันเป็นคำพูดทักทาย​ก็เหมือน​ กินข้าวหรือยัง​ ไปไหนมา​ สบายดีไหม​ อย่าไปคิดมาก
แสดงความคิดเห็น
Preview