--- เที่ยวเองเที่ยวได้ กับตัวเมืองและรอบเมือง "แพร่" ---

กระทู้สนทนา

ทางเราได้มีโอกาสเดินทางไปยังเมืองรอง ที่จังหวัด #แพร่ กันมาครับ โดยการเดินทางท่องเที่ยวครั้งนี้ เป็นการเดินทางคนเดียว และอาศัยการเช่ามอเตอร์ไซต์ขับท่องเที่ยวไปทั่วในตัวเมือง และ รอบเมือง ที่ไม่ไกลมากนัก
.
การเดินทางครั้งนี้ ทำให้รู้สึกว่าจังหวัดแพร่ เป็นเมืองที่น่ารักมาก..น่ารักทั้งผู้คน น่ารักทั้งนิสัย และ ตัวเมืองเอง ก็ตาม
.
ลองหาโอกาสพาตัวเองออกไปเปิดหู เปิดตา กับจังหวัดที่แสนน่ารักแห่งนี้กัน กับ จังหวัดแพร่ กันหน่าครับ
---------------------------------------------------------------------
  1. ไหว้สิ่งมงคลคู่บ้านคู่เมืองกันที่ วัดพระธาตุช่อแฮ พระอารามหลวง

2. เลยไปไม่ไกลกับ วัดพระธาตุดอยเล็ง กับวิวเมืองที่ประทับใจมาก

3. แหล่งท่องเที่ยวขึ้นชื่อที่ วนอุทยานแพะเมืองผี จังหวัดแพร่ - Phae Muang Phi Forest Park

4. ขับต่อไปอีกสักพัก เราแวะกันที่ บ้านมัดใจ Banmatjai homemade & cafe สนใจกิจกรรม work shop หรือ จะแวะมาจิบกาแฟ ทานขนม ชมคาเฟ่ก็ได้นะครับ

5. จากคำแนะนำของเจ้าของร้านบ้านมัดใจ ให้เราแวะไปยัง "วัดพระธาตุปูแจ" เป็นวัดที่สวยงาม และ เงียบสงบ นั่งมองวิวธรรมชาติได้อย่างเต็มตาครับ

6. เริ่มหิวแล้ว เราจึงขับรถเข้าเมืองไปยังร้าน ฮอม Hom 2493 กับอาหารแสนอร่อย บรรยากาศสบายๆ

7. เดินไม่ไกลกันก็เจอกับร้าน Ho: BAKE & CRAFT CAFE' ขนมอร่อย เครื่องดื่มก็ดี บรรยากาศเพลินๆ

เช้าวันรุ่งขึ้น เรายังขับมอเตอร์ไซต์คู่ใจไปต่อกันที่
  8. คุ้มเจ้าหลวง เป็นสถาปัตยกรรมสมัยรัชกาลที่ 5 ตอนต้น ซึ่งมีรูปทรงเป็นแบบสถาปัตยกรรมไทยผสมยุโรป หรือทรงขนมปังขิงนั้นเองครับ

9. แวะไหว้พระกันที่ วัดพงษ์สุนันท์ (Wat Pongsunan)

10. ตรงข้ามกับวัดเลย เราจะเจอกับร้านคาเฟ่ที่แสนน่ารักกับ Slope Coffee บ้านเบ้ววว

11. หลังจากอิ่มหนำสำราญกับคาเฟ่ที่แสนน่ารักแล้ว ก็ไปต่อยัง วัดจอมสวรรค์ วัดที่สร้างด้วยศิลปะแบบไทใหญ่

เช้าวัดสุดท้ายแล้วครับผม (ยังอยากเที่ยวต่ออยู่เลยครับ)
  12. เราขับรถตรงไปยัง Vongburi House Museum (คุ้มวงศ์บุรี)

13. แวะคาเฟ่กันอีกสักหน่อยที่ Je-bar coffee&pastry (เฌอบาร์)

14. ก่อนเดินทางกลับกรุงเทพยังมีเวลา ต้องแวะที่คาเฟ่ EVER café คาเฟ่ที่แสนจะน่ารัก นั่งสบาย นั่งเพลิน มุมถ่ายรูปสวยๆเยอะมาก และเครื่องดื่มอร่อยๆ

.
.
.
เจ้าของเพจขับมอเตอร์ไซต์เที่ยวจนแดดกัดผิวไหม้เกรียม แต่สนุกมาก สนุกจริงๆ ครับ เป็นจังหวัดที่อยากให้ไปท่องเที่ยวมากๆ อีกจังหวัดหนึ่งครับ
#รีวิวท่องเที่ยว #เพจรีวิว #ท่องเที่ยว #คาเฟ่ #ทำทุกอย่างขอให้มีเวลาได้เที่ยว
.
สุดท้าย ผมขอขอบคุณจุดเริ่มต้นที่พาผมไปยังจังหวัดแพร่ได้อย่างปลอดภัยและดูแลดีเสมอมาครับ ขอบคุณพี่เจ้าของร้านเช่ามอเตอร์ไซต์ บริษัท แสงฟ้ามอเตอร์ จำกัด ที่ขับรถมารับผมถึงที่ ขอบคุณสองพี่สาวที่ขับมอเตอร์ไซต์เป็นเพื่อนผมและแนะนำที่ท่องเที่ยวให้มากมาย ขอบคุณมิตรภาพระหว่างการเดินทางมากมาย รอยยิ้มของผู้คนเมืองแพร่ที่แสนประทับใจและน่ารักทุกคน ขอบคุณการดูแลที่แสนอบอุ่นที่ Need A Nap Hostel Phrae
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่