หากมีเงินเก็บ5แสน จะดาวน์รถ2แสนปลายๆคิดว่าเกินตัวไปไหมคะ

กระทู้คำถาม
เงินเดือนเรากับแฟนรวมกันแล้วประมาณ 41,000 
เหลือเก็บประมาณ 10,000 บาท 
ทีนี้แฟนอยากได้รถที่ราคาค่อนข้างสูง คือ Civic , Mazda3 , HRV อะไรพวกนี้คะ เค้าอยากผ่อนไม่เกิน5ปี
เราแอบเสียดายเงินดาวน์นิดหน่อยไม่ทราบว่ามันคุ้มมั้ย หรือควรรอให้มีเงินเดือนเยอะมากกว่านี้ดีคะ
ส่วนเงินเก็บก็ใจไม่ค่อยดีแล้วไม่อยากเอามันออกมาใช้เท่าไหร่ เผื่อได้ทำธุรกิจในอนาคตกลัวมีปัญหากับการผ่อนงวดรถและค่าต่างๆ
ของการใช้รถแล้วต้องดึงเงิน 200,000 ที่เหลืออยู่ไปใช้

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ เพี้ยนปูเสื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่