ขอทราบเรื่องการถือครองที่ดิน หลังจากที่เจ้าของเก่าเสียชีวิตครับ

คือตอนนี้ผมกำลังจะขายที่ดินแปลงหนึ่ง ซึ่งเป็นที่ดินที่ผมได้รับในฐานะทายาท เนื่องจากพ่อของผมเสียชีวิตเมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2559 ปัจจุบันคือ ณ เวลา ณ ขณะนี้คือ 22 ตุลาคม 2563

ทีนี้ ผมได้อ่านข้อกฎหมายมาว่า ถ้าหากการขายที่ดินต้องนับจากปีที่เราถือครอง ไม่ได้นับจากวันหรือเดือน หากยึดตามหลักการนี้ก็หมายความว่าผมเป็นเจ้าของที่ดินเกิน 5 ปีแล้ว 

ประเด็นที่ผมสงสัยก็คือ เรื่องการเป็นเจ้าของที่ดิน คือผมสงสัยเกี่ยวกับจุดเริ่มต้นการเป็นเจ้าของที่ดิน คือให้นับตั้งแต่ วัน/เดือน/ปี ที่เจ้าของเก่าเสียชีวิตไปแล้ว หรือว่าให้นับวันที่โอนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่