เพื่อนร่วมงานสุดแปลก มีใครให้มากกว่านี้ไหม

ยาวไปข้ามไปอ่าน 2 บรรทัดสุดท้ายได้ค่ะ 

เพี้ยนต้มน้ำรอ
สวัสดีค่ะ ทุกคน เรามาขอคำแนะนำ นะคะ
เราทำงานกับเพื่อนร่วมงานที่มีอาการทางจิตอ่อนๆ มานานกว่าครึ่งปีแล้วค่ะ
(เรา judge ตามพฤติกรรมที่เขาแสดงออกมา หากเขาไม่ได้มีอาการ ปสด. ดังกล่าว เราขอโทษด้วยนะคะ)
ใครเป็นผู้เชี่ยวชาญ บอกทีนี่มันคืออาการปกติของคนทั่วไปหรือเปล่า?

พฤติกรรมสุดแปลก และตรรกะสุดเพี้ยน
เพี้ยนไม่อยากจะเล่า
•ประหยัดมาก
1. ยอมปิดไฟทำงาน เพียงเพื่อช่วยบริษัทประหยัดไฟ (ใช้แสงสว่างจากหน้าต่างช่วย)
แต่ลามมาปิดโต๊ะทำงานเราด้วย พอเราเปิดไฟก็โกรธเรา(ก็เรามองไม่เห็นอ่ะ) หาว่าไม่ช่วยบริษัทประหยัดไฟ
1.1 เราให้ช่างมาวัดมาตรฐานของแสงสว่างในการทำงาน พอวัดได้แสงต่ำ พี่เขาก็ด่าคนวัดเลยค่ะ
แล้วยืนยันจะปิดไฟทำงานให้ได้ 
1.2 จากนั้น พี่เขานั่งอ่านบทความ 'กฏหมายแรงงาน' เกี่ยวกับแสงไฟ นาน 30 นาที แล้วเรียกคนมาวัดค่าความสว่างอีกรอบ
วัดยังไง ก็ยังได้ค่าความสว่างต่ำกว่ามาตรฐานอยู่ดี พี่เขาเลย ว่าช่างคนนี้เอาเครื่องมือไม่ได้มาตรฐานมาวัด
1.3 เราไม่กลัวพี่เขาโกรธแล้วเราก็เปิดไฟเลยเพราะมองไม่เห็น แต่พี่เขาก็ปิดไฟทำงานมาจนถึงทุกวันนี้
วงวารวงวาร
2. มาทำงาน08.00 -17.00 แทนที่จะเปิดแอร์เลย แต่รอจน 10.00 บางที ก็รอเปิดทีเดียวตอนบ่าย2
โดยให้เหตุผลว่าช่วยกันประหยัดไฟ(แต่เราร้อนมากค่ะ)
เวลามีเพื่อนจากแผนกอื่น เข้ามาถามทำไมห้องนี้ไม่เปิดแอร์ เพื่อนสุดแปลกคนนี้จะโยนความผิดทันทีค่ะ
2.1 มีคนมาทักว่าห้องนี้เหม็นอับเลยต้องเปิดหน้าต่างแทนการเปิดแอร์
2.2 บอกว่ากลัวเราหนาว เลยไม่เปิด(จริงๆ เราไม่เคยพูดเลยนะ ว่าเราหนาว)
3. ไม่ยอมปริ๊นซ์กระดาษ เพราะเสียดาย หากเดินไปแถวเครื่อง printer เจอใครกำลังปริ๊นซ์เยอะๆ จะเข้าไปต่อว่าทันที
ว่าทำไมไม่ save เป็น pdf.แทนการปริ๊นซ์ (เขาอาจจะไม่เข้าใจ ว่าเอกสารบางอย่างมันจำเป็นต้องปริ๊นซ์
(บางทีถ้าเดินผ่าน ก็จะไปปิดสวิตซ์ printer เพราะคิดว่า เล็กๆ น้อยเราก็ควรช่วยบริษัทประหยัด)

ยอมใจยอมใจยอมใจ
•อ้างจนเป็นนิสัย
ส่วนมากเป็นเรื่องงาน เยอะมาก ยกตัวอย่าง2ข้อแล้วกันค่ะ
1. ถ้าใครปริ๊นซ์งานเยอะ จะพูดทันทีว่า 'ปริ๊นซ์เยอะขนาดนี้ CEO รู้ ละก็เรื่องใหญ่แน่'
2. ถ้าจะใช้ให้คนอื่น อะไรให้จะบอกว่า CEO สั่งนางมานะ ต้องทำ (90%ไม่ใช่)
FacepalmFacepalmFacepalm

•ความน่ารำคาญ
1.นั่งถอนหายใจบ่อยมาก และถอนหายใจมีเสียง เฮ้อๆ~😔
2. ยกหูโทรศัพท์นินทาชาวบ้าน พอเราเตือนกลับบอกว่า ให้คำปรึกษาเฉยๆ เราไม่อยากฟังที่เขาพูดเลยใส่ Small talk ฟังเพลง ก็มาว่าเรา'ใส่หูฟัง ระวังหูหนวก ระวังหูดับตลอดชีวิต แก่ตัวไปจะมีน้ำหนองและเลือดไหลออกมาจากหู'แต่ละคำที่เขาพูด ไม่รู้สรรหามาจากไหน😩
3. พูดทุกข่าว(ลบๆ) ที่อยู่หน้าฟีด facebook ทุกเช้าวันเริ่มงาน
การเมือง ข่าวอะไรดังๆ ยอดผู้ตาย Covid วันนี้  พูดหมดดดด

ป.ล.นานาสงสัย
- พนง.เด็กๆ กลัวจริงและทำตามค่ะ เพราะเขาเป็นมนุษย์ป้ารอวันเกษียณ ส่วนเราเด็กใหม่ถูกจับมาให้นั่งกับป้า(ตำแหน่งเดียวกัน) ในห้องแค่2คน เลยรู้ทุกอย่างว่า ป้าไม่ได้เป็นแม่พระแบบที่คนอื่นมอง ป้าไม่ปกติจริงๆค่ะ (ใช่เซ่~ทุกคนไม่ได้มาสัมผัสแบบชั้นเนี่ย ทุกคนมาเจอแบบผ่านๆ ชั้นเนี่ยต้องนั่งกับนางทุกวัน😩😭😭)
- ถ้าคนอยู่มานานจะรู้นิสัย ไม่ค่อยมีคนอยากดิวงานด้วยค่ะ
- อาจจะมีคนอาการหนักกว่านี้ แต่ลองคิดดูนะคะ เราอยู่กับเพื่อนคนนี้วันละ8-9ชม.ค่ะ (ไม่มีคนอื่น)

มีใครให้มากกว่านี้มั้ยคะ

เพี้ยนจริงจังเพี้ยนสะอื้น
ปัญหาคือ เราอยู่กับคนนี้ตลอด 8 ชม. ในการทำงานค่ะ หนีไม่ได้เลย
ตอนนี้ที่เราทำคือ ไม่พูดด้วยค่ะ ทำเหมือนเขาไม่มีตัวตน

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่