ผมจะไปฝึกงาน แต่ไม่รู้ควรไปสายไหนดี ขอคำแนะนำหนอยครับ

ผมอยู่ ปี 2 ครับทางมหาลัยจัดให้ฝึกงาน 6 เดือน ครับ ผมเครียดที่ว่าผมไม่รู้ว่าผมควรไปฝึกงานสายไหนดี เพราะมีบริษัทตอบรับกับมหาลัยมาหลายที่ แล้วก็มีหลายตำแหน่งงานมีทั้งที่ผมคิดว่าผมถนัด และก็ไม่ถนัด
ผมลองตั้งคำถามแบบง่ายๆดู ประมาณนี้ครับ

งานที่สนใจแต่ทำไหว

Graphic  
• Illustrator
• Photoshop

Developer 
• พื้นฐาน Java (if - else / for / loop / do while )
• พื้นฐาน C
• HTML 

งานที่สนใจแต่นาจะทำไม่ไหว

• Data analysis (น่าจะต้องเรียนรู้เพิ่ม)
• Network (เรียนอยู่แต่ไม่เข้าใจ)
• Tester (ไม่รู้ต้องทำอะไร แล้วก็คิดว่าน่าจะเป็นงานที่ละเอียด)

งานที่ไม่สนใจแต่ทำไหว

• ไอทีซัพพอร์ท
• กราฟฟิก (ทำได้แค่ Ps6 , Ai , Blender แต่กลัวว่าอาจจะทำโปรแกรมอื่นไม่คล่องแล้วก็ แม่ไม่ค่อยอยากให้ทำ)

งานที่ไม่สนใจและทำไม่ไหว

• Software Engineer (ผมคิดว่ามันน่าจะเกินความสามารถของผมเพราะผมได้แค่พื้นฐานกลัวว่าจะเอาไปใช้ได้ไม่ถูก และก็ไม่อยากไปทำแบบที่ไม่รู้อ่ะไรเพราะคิดว่าอาจทำให้ม เสียชื่อด้วย )

คือผมเคยทดสอบสัมภาษณ์งานกับพี่บริษัทนึงที่เค้ามาทดสอบเค้าเป็น hr  ผมสัมกับพี่เค้าประมาณว่าผมอยากไปทำงาน สาย Developer แต่ผมอยากใช้กราฟฟิกร่วมด้วย ผมก็เลยบอกไปว่าอยากทำสาย dev font-end ก็เกี่ยวกับการวิเคราะห์ออกแบบระบบเว็บ แต่ผมปรึกษาอาจารผมก็พอรู้ว่ามันเป็นสายงาน ที่ไม่ใช่แค่การนำภาพนำอะไรมาประกอบวาง เราต้องรู้เกี่ยวกับองประกอบ การจัดวางภาพ และอะไรอีกหลายๆอย่าง (ที่พูดมาอาจไม่ถูกทั้งหมดนะครับผมเอาตามที่ผมเข้าใจ) พี่ที่เป็น hr เค้าก็พูดเชิงแนะนำแล้วก็อยากให้เราลองศึกษาดู แต่บริษัทพี่เค้าส่วนใหญ่จะ Back-end ซะมากกว่าผมก็เลยอดเลย 555 แต่ผมก็คิดว่า ในอนาคต ถ้าผมได้ font-end ผมก้อยากศึกษาต่อ back-end เพราะผมอยากทำได้ทั้งหมด ที่ผมมาโพสปรึกษาใน pantip เพราะผมอยากได้ความรู้เพิ่มเติมว่าควรทำยังไงดี ใช้เกณไรตัดสินใจบ้างแล้ว ก็อยากลองอ่านคำแนะนำของหลายๆคนนะครับ อาจดูบ่นบ้างแต่ก็ขอบคุณที่อ่านนะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่