ใครได้รับผลกระทบจากโควิด ไม่ได้เจอแฟน ครอบครัวนานๆบ้างไหมคะ

กระทู้คำถาม
แฟนเราอยู่จีนค่ะ เจอล่าสุดคือมกราคม ก่อนจีนปิดประเทศ
ทำงานสายการบินด้วย ได้รับผลกระทบหนักมาก แต่โชคดีที่กลับมาบินได้ แม้รายได้ไม่เท่าเดิม 
แต่เราสองคนก็มองว่างานนี้ไม่มั่นคงอีกต่อไป ตอนแรกแพลนว่าเราจะลาออกจากงานไปอยู่นู้นกับเค้า 
ตอนนี้คือเราไม่กล้าลาออกแล้วค่ะ คือต้องคิดแพลนชีวิตใหม่หมดเลย ว่าจะอยู่ที่ไหน เพราะอยู่จีน
เราหางานประจำที่มั่นคงแบบที่ไทยยาก 

ต้นปีที่ผ่านมาไปจีนว่าจะไปจดทะเบียนให้เรียบร้อย เราแต่งงานแล้วค่ะแต่ไม่ได้จดทะเบียน
ดันมีงานเข้าต้องรีบกลับไทย เลยไม่ได้จด ว่าจะเคลียร์งาน ลาออกแล้วจะไปจดช่วงมีนาแทน
แต่ก็ไม่ได้ไป ปิดประเทศซะก่อน และเพราะยังไม่มีทะเบียนสมรส ตอนนี้เลยไม่ได้เจอกันเพราะไทยและจีนยังไม่ออก
วีซ่าท่องเที่ยวให้ เป็นครั้งแรกที่ไม่เจอกันนานเกือบปี ทรมานค่ะ ด้วยเราทำงานประจำ แฟนทำงานไม่เป็นเวลา
เวลาไม่ค่อยตรงกัน แต่ทั้งคู่ก็พยายามหาเวลาว่าง คุยนิดๆหน่อยๆก็ยังดี ต้องขอบคุณแฟนด้วยที่พยายามปรับชีวิตเราให้ตรงกัน

ตอนนี้เหมือนเพราะโควิด ต้องคิดใหม่ทำใหม่ งานแฟนปกติจะรายได้ดีกว่าเรามาก แต่ภาวะปัจจุบัน
มันไม่มั่นคงอีกต่อไป ส่วนงานเราที่ไทย แม้รายได้จะธรรมดา แต่มั่งคงกว่า คิดไม่ตกจริงๆค่ะ 
อีกอย่างแต่งงานแล้วก็อยากอยู่ด้วยกัน

เพื่อนๆเป็นอย่างไรกันบ้างคะ อยากให้แชร์กันหน่อย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่