ภายในสิ้นปีนี้ จะมีประเทศไหนบ้างหรือไม่ครับ ที่จะผลิตวัคซีนโควิด 19 ได้สำเร็จจริงๆ เป็นชาติแรก

ผ่านไปเร็วเหมือนทุกปีครับ ไม่นานก็จะสิ้นปี 2563 แล้ว  อีกแค่ไม่ถึง  4 เดือนเสียด้วยซ้ำ

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ภายในสิ้นปีนี้ ( ที่จริง  ผมก็ไม่รู้และแน่ใจว่า จะได้ไหม )
คิดว่า จะมีประเทศไหนบ้างที่คิดค้นหรือสร้างวัคซีนโควิด 19 ได้สำเร็จจริงๆกันครับ

อย่างข่าววันก่อน ทางมหาลัยดังของอังกฤษยังยุติการสร้าง หริอ พักการสร้างวัคซีนเลย

ส่วนตัวคิดว่า อเมริกา รัสเซีย ( ต้องจับตาดูกันนะครับ อันนี้ก็สงสัยว่า รัสเซีย เก่งจริงไหม เพราะเดือนก่อน  แกออกมาบอกว่า ผลิตวัคซีนชุดแรกออกมาแล้วแหละ  )  

และ ที่สำคัญ มันอยู่ที่ว่า ใช้แล้วจะได้ผลจริงหรือเปล่า และ มีผลข้างเคียงอะไรบ้างไหม ?  

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  พาพันขอบคุณ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่