ท้อกับการเรียนภาษาเยอรมันมากครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมเรียนภาษาเยอรมันอยุ่ในระดับ A2.2 รู้สึกท้อมากกับการเรียน เเละต้องสอบระดับ B1 ให้ผ่าน ไปดูมาซึ่งมันยากมากๆต้องใช้ศัพท์ที่ยากๆหน่อย การพูดเเละการเขียน ตอนนี้ก็พูดเบื่องต้นถามสารทุกข์สุขดิบได้ ผมคิดจะเลิกเรียนตอนนี้ เเต่อีกใจนึงก็เสียดายตังพ่อเเม่ที่เรียนมาทั้งหมด ผมรู้ตัวเองว่าไม่ไหวเเน่ ที่เรียนเพราะมีญาติอยุ่ทางเยอรมัน ละเขาจะรับรองในการไปเรียนให้ ผมรู้ว่านี่เป็นโอกาศที่ดี เเต่ในการรับของเขาจำกัด2คนต่อปีที่บริษัทของเขา ซึ่งมันกดดันหลายทางมาก ถ้าจะให้ไปอยู่เลย พร้อมลุยงานเเละฝึกภาษาโดยการใช้พูดฟังบ่อยๆที่นู้น(เยอรมันนี)อันนี้พร้อมทำ เเต่การสอบมันต้องเปะ เอาจมีได้เล็กน้อย เเต่ที่ไปดูมาคือยากมากๆ ต้องระดับพอคล่องเลยเเหละ ในใจอาชีพที่ชอบเเต่เด็กคือการเป็นเชฟ เเต่เชฟค่าเล่าเรียนก็สูง  ผมควรเลิกเรียนตอนนี้หรือไปต่อดีครับ  ในใจตอนเรียนเเรกรู้สึกสนุกไปกับมันครับ ผมชอบภาษาเเต่พอไปๆมาๆเริ่มยากเเละจริงจัง กดดันมากขึ้นเลื่อย รู้สึกไม่ไหวกับด้านนี้จริงๆครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่