การทดลองให้มนุษย์อยู่ในห้องสุญญากาศหรือห้องที่มีแรงดันอากาศสูง

กระทู้คำถาม
สงสัยอะไรโหดๆ ครับ
ในอดีตเคยมีการทดลองให้มนุษย์อยู่ในห้องสุญญากาศหรือเปล่าครับ ประมาณว่าให้อยู่ในห้องแล้วค่อยๆ ดูดอากาศออกจนหมด

หรือทดลองให้อยู่ในห้องที่มีแรงดันอากาศสูง ประมาณว่าให้อยู่ในห้องปิดมิดชิดแล้วอัดอากาศเข้าไปเรื่อยๆ 

ผลกระทบที่เกิดขึ้นกับร่างกายจะเป็นอย่างไร

ปล. เคยทดลองกับมดโดยการใส่ไว้ในหลอดฉีดยาแล้วปิดรูด้านเข็ม แล้วอัดอากาศเข้าไปหรือดูดออกมาแล้วไม่เห็นมีอะไรเกิดขึ้นครับ
(ไม่โลกสวยนะครับ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่