ปั๊มนมอย่างไรให้พอกับลูกกิน

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ~

ตอนนี้คลอดน้องมาได้ 10 วันแล้วคะ ปั๊มนมได้โดยประมาณครั้งละ 2 oz. รวมกันสองข้าง ปั๊มทั้งหมดคือ 7 รอบ/วัน คือ 06:00, 09:00, 12:00, 15:00, 18:00, 21:00, 24:00 เวลาโดยประมาณค่ะ อาจจะมีเลยไปนิดๆแต่ไม่เกินชั่วโมง (ปั๊มครั้งละ 30 นาที ทุกครั้งที่ปั๊มเสร็จจะพัก 10 นาทีและปั๊มต่ออีก 5 นาที)

คือเป็นคุณแม่มือใหม่ด้วย เลยอยากรู้ว่าถ้าเราปั๊มแบบนี้ไปเรื่อยๆ จำนวนน้ำนมจะเพิ่มขึ้นเองใช่มั้ยคะ?? หรือต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่า??? เพราะเดี๋ยวลูกอายุมากขึ้น จำนวน oz. ต่อมื้อจะเพิ่มขึ้นกลัวว่าจะไม่พอคะ หากปั๊มได้เท่าเดิมตลอด

ตอนนี้ก็กินพวกน้ำขิง ผัดขิง ทอดมันหัวปลี กินนำ้แยะๆ  เอาลูกฝึกเข้าเต้าบ้างครั้งคราวคะ (ปัญหาคือ ลูกไม่อ้าปากกว้างงับลานนม ทำให้มีอาการหัวนมแตกนิดๆ แดงๆคะ) พยายามให้ลูกกินนมผงน้อยที่สุด เพราะ รพ. ที่คลอดเค้าป้อนขวด+นมผงมาแต่แรก แล้วก็ไม่ได้สอนให้ลูกเข้าเต้าตั้งแต่แรก

เราเลยคิดว่าถ้าจะให้ลูกได้กินนมแม่ก็คงต้องเน้นขยันปั๊ม เลยอยากได้คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์คะ กะว่าปั๊มแล้วจะไปให้สุด

ปล. แม่ๆคนอื่นได้กินพวกเสริมน้ำนมบ้างมั้ยคะ ถ้ากินแล้วเป็นอย่างไรบ้างนมแยะมั้ยคะ เราอยากมีแยะๆบ้าง
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่