เพื่อนซื้อของกินจากร้านสะดวกซื้อมาฝากคุณทั้งที่คุณกำลังลดน่ำหนักอยู่ คุณจะเลิกคบเพื่อนประเภทนี้หรือไม่????

กระทู้คำถาม
กำลังลดน้ำหนัก ไดเอ็ต กินอาหารคลีน แต่เพิ่อนดันซื้อเบอร์เกอร์จากร้านสะดวกซื้อมา2ชิ้นให้คนละชิ้น เพื่อนชิ้นนึง แล้วเจ้าตัวชิ้นนึง แต่เจ้าตัวกำลังลดน้ำหนักแล้วเพื่อนอีกคนก็บอกให้เราช่วยกินเบอร์เกอร์ทั้ง2ชิ้น แต่เราพูดปฏิเสธไปเลยว่า "เราก็ไม่กินเหมือนกัน เราลดนน.อยู่" สรุปคือทั้งคู่ไม่กินเบอร์เกอร์จ้า เดิมเราชอบกินเบอร์เกอร์เพราะมันอยู่ท้องดี แต่พูดเลยเห็นชิ้นไม่ใหญ่ อยู่ท้องนาน แต่แคลอรี่สูงมากๆๆๆๆๆๆ มีทั้งแป้งและมันๆด้วย สมมุติว่าถ้าคุณเจอเพื่อนซื้อพวกอาหารฟาสต์ฟู้ดอย่างแฮมเบอร์เกอร์ เฟรนซ์ฟราย แซนด์วิช โดนัท ชาไข่มุก ข้าวขาหมู ข้าวมันไก่ ฯลฯ มาแบ่งกันกินกัน แต่เรากลับเป็นผู้รับผิดชอบช่วยกินของพวกนี้ให้หมด เราจะเอาตัวรอดอย่างไร แล้วจะเลิกคบเพื่อนประเภทนี้หรือไม่????

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 19
อยากให้รู้จักรักษาน้ำใจคนใกล้ตัวนะครับ มารยาทในการให้และรับของก็รู้ๆกันอยู่ แค่แฮมเบอร์เกอร์จขกท ก็เก็บไว้กินตอนหิวก็ได้นะครับ ยังไงในหนึ่งวันคุณก็ต้องกินอ่ะ แค่บอกเค้าว่าวันหลังไม่ต้องซื้อเผื่อนะกำลังไดเอ็ทอยู่

https://youtu.be/0UZMu-fVr-g
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เลิกคบเลยสิครับ เพื่อนคุณจะได้หัดมีเพื่อนใหม่ที่จิตใจไม่คับแคบแบบคุณ

อ้อ อีกอย่างนะ ผมว่าคุณเพลาๆ เรื่องลด นน. หน่อยก็ดีนะ จากกระทู้ก่อนหน้านี้เห็นหายใจเข้าออกเรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ในการดำเนินชีวิต เดี๋ยวจะไม่มีเพื่อนเอา เฮ้อ
ความคิดเห็นที่ 2
.
.

ส่วนตัวแอบไม่เข้าใจว่า
ทำไมต้องเลิกคบเพื่อนด้วยเรื่องแบบนี้

ไม่ว่าเพื่อนเค้าจะตั้งใจซื้อมาฝาก (แม้จะรู้ว่าเราไดเอ็ท)
หรือโยนภาระมาให้เรารับผิดชอบอาหารก็ตาม
(ซึ่งเราจะรับผิดชอยหรือไม่รับก็อีกเรื่อง)

เราจะมองบวกว่า อย่างน้อยเพื่อนก็นึกถึงเราค่ะ
และเราจะขอบคุณที่เขายังนึกถึงเรา

เพราะตัวเราเอง เวลาไปไหนแล้วเจอของอร่อย
เจอของที่จำได้ว่าเพื่อนชอบกิน เราก็มักจะซื้อไปให้เพื่อน
ซึ่งเพื่อนเราก็ออกกำลังกายหนักมาก ดูแลหุ่นสุดๆ
แต่เพื่อนก็ไม่เคยเลิกคบเรา หรือปฏิบัติต่อเราไม่ดีนะคะ

มีเพื่อนนึกถึง ดีกว่าไม่มีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview