เรียนต่อ ป.ตรี ที่ฝรั่งเศส!!

กระทู้คำถาม
ตามหัวข้อค่ะ คือกระทู้ที่เเล้วถามไปเพราะอยากไปเรียนที่นั้นค่ะเเต่คิดว่าคงไม่เกี่ยวกับสายที่เราเรียนเเน่ๆ เราเรียนสายศิลป์ฝรั่งเศส ได้เกรดดี ได้สอบa1 ได้คะเเนนดีเเละจะได้ไปสอบ a2 (หรือที่ทุกคนเรียกว่า Delf มั้งคะ.??) เเต่.... มาดามยอกว่าตอนม.6ให้ลองไปบริษัทที่มาดามไป(บริษัทเขาจะรับเด็กที่สอบtoeic ได้750+...) มาดามสอบเเล้วได้ไปเรียนที่ฝรั่งเศสค่ะ ส่วนเราก็อยากลองไป(ลืมบอกที่สอบเป็นภาษาอังกฤษเเต่สอบไปเเล้วได้ไปเรียนที่กรุงปารีสที่ฝรั่งเศสค่ะ) เราอยากไปมากเลยตั้งใจเรียนอังกฤษ เรียนเสริม หาศัพท์ต่างๆที่ยังไม่รู้เเต่......ก็คิดว่าจะคุ้มไหม เพราะถ้าได้ไปต้องจ่ายปีละ400,000 (3ปี ก็นวมๆ1ล้าน2เเสนกว่าๆเเต่ไม่รวมค่าที่พักค่าใช้ชีวิตนะคะ)เราเลยคิดว่าจ่ายจะคุ้มไหม บ้านไม่ได้รวยเเละไม่ได้จนค่ะ เเม่บอกจ่ายให้ได้ไม่มีปัญหา เเต่กลัวว่าไปเเล้วจะไม่คุ้มหางานที่นั้นไม่ได้หรือหาที่ไทยไม่ได้ คณะที่เราจะลงเรียนที่นู้น เป็น business (บริหารธุรกิจค่ะ เห็นคนบอกว่า คณะนี้ในฝรั่งเศสบูมมากก ปังปุริเย่) เลยจะมาถามว่าคุ้มที่จะเสี่ยงไหมคะ 3 ปี ล้านกว่า ขอบคุณล้วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่