ต่างชาติส่งของมาให้

กระทู้คำถาม
พอดีเริ่มคุยกับผู้ชายเยอรมันมาได้เกือบเดือนแล้วค่ะ
ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา เขาส่งรูปกระเป๋าถือมาถามเราว่าชอบไหม เราบอกไปว่าไม่ชอบ ไม่ใช่แนวเรา เขาก็โอเคไม่ได้พูดอะไรต่อ
ผ่านไปอีก2วันเค้ามาถามไซส์รองเท้าเรา เราก็บอกไป เขาก็ไม่ได้บอกว่าจะส่งอะไรมาให้นะ
หลังจากนั้นก็คุยจิปาถะไปเรื่อย แล้วเขาบอกว่าเขาได้เงินโบนัสอะไรสักอย่างนี่แหละ3เดือนเขาจะไปช็อปปิ้ง เขาก็ถามเราว่าอยากได้อะไรไหม เราก็ตอบไปว่าช่วงนี้ไม่ได้อยากได้อะไรเป็นพิเศษหรอก แค่กำลังเก็บเงินเพื่อรอซื้อไอโฟน12 ที่นี้เขาก็เลยบอกว่าเขาใช้11promaxอยู่ มันโอเคนะ เดี๋ยวเขาจะซื้อให้เรา แต่เราก็บอกไปนะว่าไม่ต้องเพราะเราจะรอซื้อไอโฟน12 แต่เขาก็คะยั้นคะยอบอกว่าเดี๋ยวซื้อแล้วจะส่งไปให้
สุดท้ายเขาก็ขอที่อยู่เบอร์โทรอีเมลล์ไป ก่อนให้เราก็บอกเขาไปนะว่าถ้าส่งมาแล้วเราต้องเสียภาษีหรือเสียเงินในการรับของเป็นจำนวนมาก เราจะไม่ยินยอมรับและให้ตีของกลับ คุณโอเคใช่ไหม ถ้ารู้สึกไม่โอเคก็ไม่ต้องส่งอะไรมาให้เรานะ เขาก็บอกว่าโอเคเขาเข้าใจ เราก็เลยให้ไป
วันถัดมาก็มีเมลล์บริษัทขนส่งบอกว่าให้เช็คที่อยู่ให้ถูกต้อง พอเช็คเสร็จก็มีใบเสร็จออกมาให้ดู แต่แอบเอ๊ะใจ เพราะใบเสร็จมันเขียนผิดแปลกๆ
แต่ยังไม่ได้มีแจ้งว่าให้เราโอนเงินภาษีหรืออะไรมานะคะ ก็กะว่าจะรอดูก่อนว่าเขาจะหลอกเราไหม แต่ก็อยากลองถามความคิดเห็นทุกคนหน่อยค่ะ ว่าคิดกันยังไงบ้างคะ
#รับฟังทุกความคิดเห็น
ขอบคุณค่ะ🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่