สินสอดมีเพื่ออะไร คำถามในวันที่สินสอดทำร้ายเรา

กระทู้คำถาม
ผมอายุ27ปี ทำงานเป็นวิศวกรแห่งหนึ่งมีแฟนอายุเท่ากัน (ออกตัวแรงว่า เป็นคนมีความคิดเชิงตรรกะสูงประมาณนึง ทำอะไรมีเหตุผลเสมอ จะไม่ชอบพวกปนะเพณีที่หาเหตุผลมาซับพอตไม่ได้)
เราสองคนมีแพลนอยากซื้อบ้านก่อนและแต่งงานกัน(3ปีข้างหน้า) 
บ้านที่อยากได้ราคา6ล้านกว่าๆ และดูเงินเก็บและการผ่อนก็ไปไหว ลองยื่นpre-approve ผ่านหมดแล้ว(ผมคนเดียว)
แผนคือผมยื่นซื้อบ้านคนเดียวและอยู่คนเดียวไปก่อน หลังแต่งแฟนค่อยมาอยู่ แต่รีบซื้อเพราะราคาบ้านขึ้นเร็วมาก จนอนาคตคิดว่าซื้อไม่ไหวแน่
แต่!!!!! ที่บ้านแฟนผมเรียกสินสอด6แสนและทอง10บาท (ปัจจุบันรวมๆก็9แสนบาท) ซึ่ง ถ้าผมต้องจ่ายสินสอนราคานี้ บ้านที่ผมกับแฟนฝันไว้จะไม่สามารถได้มา เนื่องจากจำนวนเงินค่อนข้างเยอะ(สินสอดไม่คืน) ยังไม่รวมค่าจัดงานอีก

แฟนพยายามไปคุยกับที่บ้านว่าทำไมต้องเรียกเยอะ สุดท้ายผมทำงานซื้อบ้านเพื่อแฟนผมจะได้สบายทั้งนั้น
จนแฟนทะเลาะกับที่บ้านเรื่องสินสอด เราทั้งคู่ไม่ชอบเรื่องนี้มาก ไม่เข้าใจว่ามันคือค่าอะไรที่ต้องมาจ่าย จะบอกว่าค่าน้ำนม งั้นให้พ่อแม่ปู้ชายด้วยไหม

หนักใจมาก ปล.ที่อยากได้บ้านราคานี้เพราะมันมีห้องนอนด้านล่างเผื่ออนาคตแม่แฟนมาอยู่ด้วย จะได้ไม่ต้องเดินขึ้นบรรได

มีใครเข้าใจเหตุผลของสินสอดจริงๆไหมครับว่ามันคือเพื่ออะไร
เคนถามกับหลายคนแล้วได้แบบ ไม่เห็นด้วยกับเรื่องสินสอด หรือถ้าเห็นด้วย พอถามๆเยอะๆก็ไม่ไคยได้คำตอบแบบเชิง ตรรกะเลย ได้แต่มันเป็นประเพณี เค้าทำมา ก็ทำๆไปเหอะ(ส่วนตัวไม่โอเคกับคำตอบแบบนี้มากๆ ไร้ซึ่งเหตุผล)

ก่อนอื่น ขอบคุณทุกคนนะครับที่มาตอบกัน
ประเด็นที่ไม่เคลียหลังจากอ่านเม้นมานะครับ
1. ตอนกู้จริง จะกู้คนเดียว แต่หลังจากนั้น3ปีตอนรีไฟแนนซ์หลังแต่งงาน จะใส่ชื่อแฟนเข้าไปด้วยครับ (ก่อนแต่งงาน ผมอยู่แค่คนเดียวครับ เนื่องจากทางบ้านไม่เห็นด้วยเรื่องอยู่ก่อนแต่ง)

2. เรื่องผ่อนบ้าน เป็นทางผมผ่อน100%ครับ (แฟนมีภาระ บ้านแม่ รถตัวเอง บลาๆ) ส่วนผมไม่มีภาระครับ

3.ที่รีบอยากซื้อบ้านเพราะ ราคาบ้านแถวนี้ขึ้นเร็วมากครับ 3ปีขึ้นมาเกือบล้าน กลัวว่าต่อไปไม่มีปัญญาซื้อครับ เนื่องจากต้องคิดถึงลูกที่จะมีในอนาคต (จากใจว่าไม่เคยคิดเรื่องซื้อก่อนแต่งจะได้ไม่เป็นสินสมรส ส่วนตัวไม่ซีเรียสครับ)

4. ปัจจุบันค่อนข้างสนิทกับที่บ้านแฟนครับ ไปกินข้าวด้วยกันทุกอาทิตย์ ผมพาเที่ยวบ้างครับ(แฟนบอกว่าที่บ้านโอเคกับผมครับ)

5. รบกวนทุกคนคุยกันดีๆ ให้เกรียติกันเถอะครับ อย่าด่าหรือว่าใครเลย ยิ้ม

ขอบคุณทุกคอมเม้นเลยนะครับ จะพยายามอ่านให้ครบแล้วปรับครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่