กิมจิผัดเต้าหู้หมูสามชั้น เมนูง่ายๆใช้เวลาสั้นๆค่ะ

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่า เอาเมนูง่ายๆที่ทำได้ในเวลาสั้นๆมาฝากค่ะ ลองทำกันดูนะคะ กิมจิแนะนำว่าหาชามมาใส่แล้วใช้กรรไกรตัดให้ได้ขนาดที่ต้องการค่ะ จะได้ไม่เลอะเขียง สีแดงของกิมจิพอติดเขียงพลาสติกแล้วล้างยากค่ะ ^^

วัตถุดิบที่ต้องเตรียม * (ไม่ได้ลงปริมาณเครื่องปรุงที่ต้องใส่นะคะ เนื่องจากกิมจิของแต่ละคนรสชาติไม่เหมือนกันอยู่แล้วค่ะ ชอบรสไหนปรุงได้ตามใจชอบเลยค่ะ^^)

กระเทียม
เต้าหู้นิ่ม
หมูสามชั้น 
กิมจิ
โคชูจัง
น้ำตาล
น้ำปลาหรือซีอิ๊ว

1. มาทำซอสกันก่อนค่ะ ผสมโกชูจัง น้ำกิมจิ น้ำตาล และน้ำปลาให้เข้ากันค่ะ 

2. ใช้ไฟกลาง แล้วใส่กระเทียมลงไปผัดค่ะ ไม่ต้องรอให้เหลืองนะคะ พอกระเทียมมีกลิ่นหอมให้ใส่หมูสามชั้นลงไปเลยค่ะ จากนั้นใส่น้ำซอสที่เตรียมไว้ลงไปสัก 1/3 แล้วผัดให้เข้ากับเนื้อหมูค่ะ

3. ใส่กิมจิลงไปแล้วใส่น้ำซอสที่เหลือ ผัดให้เข้ากัน

4. ใส่เต้าหู้นิ่มลงไปค่ะ คลุกให้เข้ากันแล้วปล่อยไว้ให้น้ำซอสซึมเข้าเนื้อเต้าหู้และหมูสามชั้นประมาณ 1 นาทีแล้วค่อยปิดไฟค่ะ 

ทานกับข้าวญี่ปุ่นนิ่มๆ ฟินค่ะ แป๊ปเดียวข้าวหมดชามค่ะ 555

คลิปวิธีทำแบบละเอียดค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่