พรบ คุ้มครองสุนัข

กระทู้คำถาม
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ สุนัขของผมโดนรถชนขาหัก1ข้าง เราสามารถเอาผิดคนที่ชนได้มั้บครับ ย้อนกลับไปตอนที่ชน ก็คือสุนัขของผมนอนกลางถนน แล้วมีรถปิกอัพ 1 คัน กลับมาช้าๆ แล้วก็บีบแตรใส่สุนัขของผม แต่สุนัขของผมไม่ได้หลบ ก็เลยบีบอีก สุนัขของผมก็ไม่หลบเหมือนเดิม จนรถปิกอัพคันนั้นก็ขี่ชนสุนัข สุนัขก็ร้องแล้วก็เข้ามานอนในบ้าน จะยืนก็ยืนไม่ได้ครับ แบบนี้เราเอสาผิดได้มั้ยในเมื่อหมาเราไม่หลบรถ?

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่