ควรทำยังไงกับฟันกรามซี่นี้ดีคะ

กระทู้คำถาม
คือเราไปอุดฟันตอนอายุ12รร.พาไป เเล้วหมอก็เจาะฟัน(ฟันกรามล่างซี่1)ตรงที่เป็นเเมงกินฟันเพื่อที่จะอุด เเต่ตอนที่หมอเจาะ หมอบอกเราว่าจะเสียวฟันหน่อยนะคะ เเต่เราไม่รู้สึกอะไรก็บอกหมอไป หมอเลยลองเจาะลึกลงกว่าเดิมเราก็ไม่รู้สึกอะไรเลย  เค้าบอกว่ายังไม่กล้าอุดให้เพราะถ้าอุดอาจจะปวดฟันทีหลัง เค้าบอกให้ไปโรงพยาบาลดูก่อนว่าเป็นเพราะอะไรอุดได้มั้ย  เเต่ด้วยความที่เราไม่ได้ตามเรื่องนี้ ก็ปล่อยให้มันเป็นรูที่หมอเจาะไว้  คือนึกภาพออกมั้ยคะฟันกรามที่มีรูลึกเเบบไม่ใช่ผุเอง เเล้วผ่านไปได้สัก6เดือนไอผนังฟันที่หมอเจาะให้ตอนเเรกมันบางอยู่เเล้วบวกกับระยะเวลาใช้งานไอผนังที่บางๆข้างๆหักไป เเต่ไม่ทั้งหมดนะคะเกือบครึ่งตอนนี้เลยไม่ได้เป็นฟันที่มีรู เเต่เป็นฟันที่เเตกข้างๆ เเล้วก็ตอนเเรกเป็นรูลึกที่เจาะเเล้วยังเห็นฟันขาวอยู่ด้านล่างเเต่ตอนนี้ทะลุไปถึงเหงือกเเล้วค่ะ  ควรทำยังไงกับมันดีคะ ถอนดีมั้ย หรือพอมีวิธีที่ดีกว่าถอนมั้ยคะ  
ตอนนี้เราอายุ15  
(เหตุการณ์ที่เล่ามา ตลอด2ปี คือไม่ได้รู้สึกปวดฟันเลยนะคะ เเต่มีช่วงเดียวที่เสียวเวลากินน้ำเย็นเวลาน้ำมันเข้าไปโดนเหงือกในรูเเต่ตอนนี้ปกติทุกอย่างค่ะเเค่มันไม่สวย เเค่ไม่กล้าอ้าปากเวลารร.มีตรวจสุขภาพ)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่