การเก็บของป่าเเละเผาป่า

กระทู้คำถาม
คือเรื่องที่เราเรียนคือกฎหมายค่ะ เเล้วเนื้อหาเขียนเอาไว้ว่า 
เก็บหาของป่า จําคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 5 แสน หรือทังจําทั้งปรับ
ยิงปืน จุดพลุ จุดไฟ เผาป่า จุดไฟ จําคุกไม่เกิน 2 ปี หรือ ปรับไม่เกิน 2 แสน หรือทังจําทั้งปรับ
คือเราสงสัยจริงๆค่ะว่าทำไมการเผาป่าถึงโทษจำคุกถึงน้อยกว่าการเก็บของป่า รบกวนผู้รู้มาตอบได้ไหมคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่