สงสัยในเรื่องการเเกว่ง pendulum ครับ 🤔

กระทู้คำถาม
คือผมสงสัยในเรื่องคาบของการเเกว่งลูกตุ้มในลิฟต์น่ะครับ

ผมทราบว่าถ้ากรณีลิฟต์ไม่เคลื่อนที่หรือ v คงที่
T = 2pi root l/g
พิสูจน์มาจาก เเตกเเรง mg เป็น mgsin0 mgcos0
(ผมให้ 0 เป็นสัญลักษณ์มุมนะครับ)
จะได้ mgsin0 เป็นเเรงดึงกลับสวนกับทิศการเคลื่อนที่
-mgsin0 = ma เเล้วเเก้ต่อได้ออกมาเป็นคาบ

เเต่ผมสงสัยในกรณีที่ลิฟต์เคลื่อนที่ด้วยความเร่ง

ผมรู้ว่าถ้าลิฟต์เคลื่อนที่ (ขึ้น) ความเร่ง j จะได้
(ผมให้เป็น j จะได้ไม่ซ้ำกับตัวเเปร a ทีหลัง)

T=2pi root l/g+j  
ผมพยายามทำความเข้าใจที่มา หาในอินเตอร์เนต
ในเวปนึงบอกว่า ให้ใช้ g ที่เป็น affective gravity acceleration ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่ 

ผมเลยพยายามจะทำย้อนกลับ จากด้านบนผมจะได้ว่า
เเรงดึงกลับของลูกตุ้มจะนำมาคิดคาบได้ ฉะนั้นผมจึงได้
เเรงดึงกลับต้องเป็น m(g+j)sin0 เพื่อจะได้ T ตามสูตร

เเต่ผมสับสนอีกว่าถ้าจะเเตกเป็นมุมออกมา
น้ำหนักของมันจะต้องเป็น m(g+j) ผมงงว่ามันเป็นเเบบนี้ได้ยังไง มันควรจะเป็นเเรงตึงเชือก ที่เป็น m(g+j) นิครับ
F-mg =mj (มองจากภายนอกลิฟต์เทียบกับโลก)
F=m(g+j) 
เเต่เเรงตึงเชือกมันไม่ใช่เเรงดึงกลับที่จะนำมาหาคาบนิครับ

สรุปคือผมทำผิดพลาดตรงจุดใดหรือครับ โปรดชี้เเนะผมหน่อยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ 🙏🙏🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่