เด็กที่เกิดปี ธันวา พ.ศ. 2562 ทำไมปีนักษัตร ถึงเป็นปีชวดของปี2563เลย

กระทู้คำถาม
สอบถามครับไม่เข้าใจในเรื่องนี้จริงๆ
ลูกผม เกิดวันที่  27 ธันวาคม 2562  พอไปทำใบแจ้งเกิดที่อำเภอ เค้าแจ้งว่า ปีนักษัตร เป็นปีชวด ทั้งๆที่ ปี2562 จริงๆแล้วเป็น ปีกุน  แรกๆเราก็ไม่คิดอะไร แต่วันนึง เราอยากจะเช็คดวงให้ลูก จึงไม่แน่ใจ ว่า จะใช้ ปีกุน หรือปีชวด   

ขอรบกวนผู้มีความรู้ อธิบายให้กระผมเข้าใจทีครับผม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่