ค่า HCG 175

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามประจำเดือนของดิฉันมาครั้งล่าสุด วันที่ 21 พฤษภาคม 2563 ที่ผ่านมา (ปกติประจำเดือนมาไม่ค่อยตรงค่ะ) พอช่วง อาทิตย์ที่แล้วได้มีการซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจ แต่ไม่ขึ้น 2 ขีดค่ะ เลยคิดว่าตัวเองไม่ท้อง น่าจะประจำเดือนคลาดเคลื่อน จนมาวันพฤหัสที่ 9 กรกฎาคม 2563 รู้สึกหน่วงๆท้องคล้ายประจำเดือนจะมา แต่ก็ไม่มาค่ะ แต่ระหว่างที่ผ่านมา 1-2 วีค มีอาการเจ็บหน้าอก ปัสสาวะค่อนข้างบ่อยกว่าปกติ ขนวันศุกร์ที่ 10 กรกฎาคม 2563 ช่วงเย็นรู้สึกหน่วงมากกว่าเดิม เลยไปซื้อเครื่องตรวจมาค่ะ ผลออกมา 2 ขีด แต่อีกเส้นยังจาง เลยตรวจทั้งหมด 3 วัน คือ 10-12 กรกฎาคม มันก็เข้มขึ้นทุกวันนะคะ จนวันนี้ วันที่ 12 ไปหาคุณหมอ คุณหมอได้ซาวผ่านหน้าท้อง แต่ไม่เจออะไรเลยค่ะ เลยให้ไปเจาะเลือดแล้วโทรมาแจ้งผลหลัฃจากนั้น 2 ชั่วโมง คุณหมอบอกว่าค่า HCG อยู่ที่ 175 กว่าๆค่ะ หมอมองว่าอาจจะเป็น chemical pregnancy แต่คุณหมอก็บอกว่าให้รอดูอีก 2 อาทิตย์ค่ะ แล้วให้มาซาวผ่านช่องคลอดดู ว่าจะเจอมั้ยค่ะ คำถามของเราก็คือ

1. แบบนี้เป็นไปได้มั้ยคะ ว่าไข่เราตกช้า เลยไม่สัมพันธ์กับอายุครรภ์ตั้งแต่ประจำเดือนครั้งสุดท้ายเมื่อ 21 พฤษภาคม
2. เราเคยท้องเมื่อปี 62 ค่ะ แต่ก็เคยเผ็นเคสประมาณนี้ค่ะ ครั้งแรกไม่เจอ เว้นไป 10 วัน ไปซาวผ่านช่องคลอดเห็นค่ะ แต่ก็ต้องหยุดอายุครรภ์ไว้ที่ 6 วีค เพราะเด็กหยุดการเจริญเติบโตไปค่ะ เราเลยกลัวว่าจะเป็นแบบนั้นอีก

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากมากค่ะ

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่