ทริปกระบี่ หลังโควิด

กระทู้สนทนา
เมื่อเค้าปลดบล็อกประเทศไทย ทางเราที่อัดอั้นมา3เดือน ก็จัดเลยจ้า อย่าดราม่านะคะ ว่าปลดบล็อกแล้วรีบเที่ยวเลยหรอ

เริ่มจากมาถึงกระบี่วันแรก
เราจองห้องพัก กระบี่ รีสอร์ท เราเลือกห้องที่เป็นพูลวิลล่า ช่วงนั้นมีโปร 1แถม1ก็จัดเลยจ้า 2คืน

ลืมถ่ายวิวสระน้ำ😅
บรรยากาศวิวหน้าหาดของที่พักนะคะ

ร้านอาหารมื้อเย็นวันแรกเราเลือกร้านวังทรายซีฟู้ด เพราะเคยมาทานแล้วครั้งหนึง อาหารทะเลที่นี่สดมาก คะ

เช้าวันแรกเราไม่ได้ทานอาหารของที่พักนะคะ
เราออกมาทานติ่มซำในเมือง ขับรถจากที่พัก ประมาณ 25 นาที (เราพักในอ่านนาง)

รสชาติอร่อยนะคะ ถือว่าให้ผ่านคะ

วันแรกก็เริ่มตามหาร้านกาแฟ ถ่ายรูปสวยๆคะ ส่วนใหญ่ร้านจะยังไม่เปิด ร้านอาหารหลายๆก็ยังเปิดไม่ครบนะคะ

ร้านแรก ชื่อร้าน C’More mount bar บรรยากาศดีมากคะ วิวภูเขา

ร้านที่2ชื่อ Mountain View Restaurant Ao Nang, Krabi บรรยากาศร้านมีหลายโซนให้เลือกนั่งได้เลยคะ

มื้อเย็นที่เราแพลนไว้ไม่ได้ทานสักร้านเลยคะ ไปร้านไหนคนก็แน่น มีทัวร์ลง เราเลยเลือกนั่งเป็นร้านข้าวต้ม ถ้าเป็นร้านอาหารทะเล คนแน่นทุกร้านคะ

เช้าของวันที่2เราเลือกทานอาหารเช้าของทางที่พักคะ เพราะคิดว่าวันนี้ชิวๆไม่รีบ จะได้ออกไปทานข้าวเที่ยงทีเดียวตอนกลับ ขอติชมเรื่องอาหารเช้าของที่พักนิดนึงนะคะ แย่มากคะ จัดโต๊ะเหมือนโต๊ะจีน อาหารก็ไม่โอเคเลยคะ

มื้อเที่ยงของวันกลับเราเลือก ร้านอาหารกระชังขนาบน้ำวิวซีฟู้ด อันนี้ต้องนั่งเรือข้ามไปเกาะกลาง ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีคะ ขึ้นเรือที่ท่าเทียบเรือเจ้าฟ้า ซึ่งมีเรือเล็กให้บริการไปที่เกาะ เหมาไปกลับ 160 บาทต่อลำคะ

ร้านนี้ความอร่อยถือว่าโอเคเลยคะ
ได้น้อยไปนิด ถ้าเทียบกับราคาอาหาร
รออาหารนานมากกกก พอสั่งเช็คบิลนานมากพอสมควร อันนี้ไม่ผ่านนะคะ
ส่วนตอนขาจะกลับเข้าฝั่ง เรือที่เราเหมามาดันไปส่งลูกค้าท่านอื่น เราก็ไม่อยากรอ เพราะเราต้องเดินทางกลับบ้านอีกหลายชั่วโมง ทำให้เราต้องอาศัยไปกับเรือของลูกค้าที่มาทานอาหารด้วยอีกลำ
สรุปก็ถึงฝั่งโดยสวัสดิภาพคะ

ถึงที่หมายแล้ว ทานอาหารเย็นกันก่อนนอนนะคะ
ร้านนี้เป็นร้านประจำของเราในหาดใหญ่ ชื่อร้านข้าวต้มเซาะฮึง 😋

แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่