ช่วยเราด้วยค่ะ ใจสลาย แมวเราโดนหมาเข้ามากัดต่ยถึงในบ้านถึง2ครั้ง ครั้งนี้ไม่ไหวแล้วค่ะอยากดำเนินคดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะเราเลี้ยงแมว2ตัวเป็นแมวจรเราเก็บมาเลี้ยงเพื่อนกันมาตั้งแต่เด็กๆ ที่นี้เรามาอยู่หมู่บ้านจัดสรร
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาแมวเราตายเพราะหมาเค้ามากัดเเล้วลากออกไปแถวหน้าหมู่บ้าน ยามบอกว่าหมาบ้านที่อยู่นอกโครงการลากมากัดตาย เค้าฝังให้แล้ว
เราเหลือน้องตัวนี้ตัวเดียวแล้วเราทำใจไม่ได้ และแล้วเมื่อวานที่ผ่านมาเราเอาแมวเราออกมาเดินเล่นในรั้วบ้าน หมาไซบีเรียน2ตัวเดิมมันเข้ามากัดแมวเราถึงในบ้าน(บ้านมีรั้วค่ะแต่เป็นรั้วไม่ได้ใหญ่ มันกระทุ้งจนรั้วเหล็กที่เลื่อนๆมันตกรางสูงประมาณครึ่งตัวคน แล้วเข้ามากัดแมวเราถึงในบ้าน เราช่วยทันค่ะแต่พอโดนกัดละหมาปล่อย แมวเราที่เหลือวิ่งออกจากบ้าน ตอนนี้ยังไม่กลับ เราเดินไปหน้าหมู่บ้านตะโกนเรียกอยู่หน้าบ้านหลังนั้นไม่มีเสียงตอบกลับ พอไปอีกทีเราเห็นคนเดินออกมาจากบ้าน ละรีบขึ้นรถยนต์ขับออกไปทั้งๆที่เรายืนอยู่ตรงด้านหน้าเลยแล้วจ้องเขาด้วย
เราต้องการแจ้งความ ดำเนินคดี หรืออะไรก็ได้ เรามีหลักฐานว่าเค้าปล่อยหมามาเดินในโครงการ ละบุกรุกมากัดแมวเราถึงในบ้าน เราใจสลาย เราเลี้ยงมาอย่างดีแต่เจอเจ้าของหมาไร้ความรับผิดชอบแบบนี้เราโกรธค่ะ เราโกรธจนตัวสั่น อีกตัวที่ตายไปเรากะไม่เอาเรื่องค่ะ แต่พอมีครั้งที่สองเราไม่ไหวแล้ว รบกวนหน่อยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่