สอบถามผู้รู้เรื่องแหวนเพชรสำหรับงานแต่งงานหลังโควิดค่ะ

กระทู้คำถาม
คือมีแพลนจะแต่งงานเดือนธันวาคม 2563 นี้ แล้วเมื่อวานไปดูแหวนร้านเพชร ก็ลังเลอยู่หลายอย่าง ด้วยงบน้อยด้วย พนักงานขายแนะนำดีมากๆเลยค่ะ แต่อยากได้คำแนะนำแบบหวังผลทางการค้าน้อยหน่อย เลยจะขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับแหวนเพชร 3 ข้อ ดังนี้ค่ะ

1 การเลือกร้านเพชร มีทั้งแบบขายคืนได้/ขายคืนไม่ได้ ในการใช้งานเพชรจริงร้านเพชรมีผลมากไหมคะ (ที่ไปดูมาเป็นร้านเพชรในห้าง)

2 มีคนบอกว่าไม่ควรเลือกแหวนที่มีเพชรข้างๆ เพราะอาจจะเอานิ้วเกี่ยวผมแล้วเพชรหลุด หรือ ใช้งานนานไป เพชรหลุด ต้องไปเติม/แก้ไขที่ร้านบ่อย อันนี้จริงไหมคะ หรือมีผลต่อการตัดสินใจมากขนาดไหน (ส่วนตัวชอบแบบเกลียวและมีเพชรข้าง แต่ไม่กล้าเลือกเพราะได้รับคำเตือนนี้)

3 ข้อนี้สำคัญสุดค่ะ ช่วงนี้มีโปรโมชันโควิดกันหลายร้าน ไม่รู้ว่าปกติแล้วราคาขายประมาณนี้อยู่แล้วไหมคะ หรือช่วงนี้เค้าลดจากเดิมมากจริงๆ ควรจะรีบซื้อได้แล้ว เนื่องจากอีกหลายเดือนกว่าจะจัดงาน จึงไม่แน่ใจว่าควรซื้อล่วงหน้านานขนาดนี้ไหมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความคิดเห็นมากๆ ค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่