ตอนนี้แฟนไม่มีงานทำ แต่อยากให้เราย้ายไปอยู่ด้วย (เบลเยี่ยม)

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ

เรามาอยู่เบลเยี่ยมได้เกือบ 1 ปีแล้ว เพราะมาทำออแพร์ แล้วก็จับพลัดจับพลูได้แฟนเป็นชาวเบลเยี่ยมค่ะ ตอนนี้คบกันมาได้ 5-6 เดือนแล้ว มีแผนจะใช้ชีวิตร่วมกัน ตอนแรกเขาอยากลองมาอยู่ที่ไทย แต่ทางบ้านเราเสนอมาว่า ไม่น่าจะโอเค เพราะตอนนี้ที่ไทยเศรษฐกิจแย่มากๆ น่าจะหางานทำยากกันทั้งคู่ เรากับแฟนเลยคุยเรื่องให้เราย้ายมาอยู่ที่เบลเยี่ยมแทน 

เราค้นข้อมูลเรื่องวีซ่า แต่ปัญหาคือตอนนี้แฟนเราไม่มีงานทำค่ะ (ก่อนหน้าออกจากงานด้วยเหตุผลส่วนตัว แล้วพอจะหางานดันเจอโควิดพอดี กลายเป็นว่าเลยยังไม่ได้กลับไปทำงาน) แล้วเอกสารที่ต้องยื่นคือใบยืนยันว่ามีรายได้ย้อนหลัง 6 เดือน ตัวเราก็ไม่มีงานทำด้วย (เพราะตอนนี้ทำออแพร์) 

เราเลยอยากได้ความช่วยเหลือจากผู้ที่มีข้อมูลว่าพอจะมีทางแก้ไขอะไรได้ไหมคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่