นิทานอีสปทันยุค เรื่อง หมาป่ากับลูกแกะ

กระทู้คำถาม
ในหมู่บ้านอีสปมีหมาป่าตัวหนึ่งมีนิสัยเกเร. ชอบรีดไถหรือเก็บค่าคุ้มครองสัตว์อื่นๆเป็นประจำ. ถ้าสัตว์ตัวไหนไม่ยอมจ่ายค่าคุ้มครองมักจะถูกหมาป่าทำร้ายเป็นประจำ.ซึ่งหมาป่ามักจะเอาทรัพย์สินที่รีดไถได้ไปเล่นพนันที่ผับของสุนัขจึงจอกเสมอ จนกระทั่งวันหนึ่งหมาป่าได้เจอลูกแกะวัยรุ่นตัวหนึ่งใส่สร้อยทองมากมายจึงตะโกนใส่ลูกแกะว่า"เจ้าลูกแกะ เจ้ากำลังโพสนินทาข้าใช่มั้ย"ลูกแกะเมื่อได้ยินดังนั้นจึงกล่าวว่า"ลุง ผมแชทคุยกับแฟนผมอยู่ ไม่ได้นินทาอะไรลุงนะครับ" หมาป่าจึงถามต่อ"แต่ท่าทางของแกมันยียวนกวนประสาท ถ้าแกไม่อยากเจ็บตัว ก็ส่งทองพวกนี้มาให้ข้า"  ลูกแกะพูดกับหมาป่าต่อว่า"ลุงแน่ใจเหรอครับว่าต้องการทองพวกนี้จริงๆ" หมาป่าตอบ"ใช่สิว่ะ ข้าต้องการทองพวกนั้นส่งมันมาให้ข้า". ลูกแกะจึงยอมส่งเครื่องประดับทองทั้งหมดให้แก่หมาป่า หมาป่าจึงนำสร้อยคอทองคำของลูกแกะไปใช้หนี้พนันที่ติดสุนัขจึงจอกเอาไว้ "ไอ้หมาป่า นี่มันทองปลอมนี่หว่า" หมาป่าตกใจพลางคิดในใจ"ยิ้มแล้วโดนลูกแกะมันต้มซะแล้ว" สุนัขจึงจอกจึงสั่งให้นักเลงรุมซ้อมหมาป่าทันที. ทางด้านลูกแกะนั้นได้นั่งยิ้มพูดในใจว่า"ฮิ ฮิ ฉันคิดว่าจะใส่ทองปลอมหลอกพวกเพื่อนๆสัตว์ที่มันหัวสูงซะหน่อยว่าฉันรวยแล้ว ไม่คิดว่าเจ้าหมาป่านักเลงนั้นมันจะเป็นผีพนันจนไม่ได้พิจารณาว่าทองจริงทองเก๊. เป็นไงล่ะชอบไถเงินชาวบ้านไปเล่นไปใช้หนี้ค่าพนันดีนัก ให้มันเจอตืนนักเลงบ่อนซะบ้าง 555"
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่