จะมีโอกาสหายไหม โรคแพนิค นอนไม่หลับ?

กระทู้คำถาม
ผมเป็นโรคนอนไม่หลับ โรคแพนิคหรือวิตกกังวล มาได้2-3ปีแล้ว ตั้งแต่อายุ21จนตอนนี้จะเบญจเพศแล้วครับ ประเด็นก็คือว่า เป็นคนที่ชอบสังเกตุร่างกายของตัวเอง อย่างเช่น คนเราหายใจเข้าออกนับตั้งแต่กระบังลมหดกี่ที่เราหายใจแล้วกระบังลมจะขยาย หรือ ถ้าเรานอนเราเผลอหลับช่วงไหนและช่วงนั้นทำไมมันถึงมีอาการที่ทำให้หลับไป ผมจะเป็นแบบนี้ตอนเจ้านอนทุกครั้ง ตอนนี้มาบวชเป็นพระ15วัน หลักๆเลยคือ ต้องตื่นแต่เช้า เลยกังวลกับการนอนมาก เคยเข้สรักษาแต่ยาทีได้มาไม่มีผลที่ทำให้ออกอาการ อยากทราบผู้รัที่เคยเข้ารักษา หรือ บุคคลากรทางจิตแพทย์ โรคแบบนี้หายไหมครับ บางครั้งท้อเหนื่อยอยากตายมาก
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่