สงสัยเรื่องจักรยานยนต์มีครัช

กระทู้คำถาม
เกริ่นก่อนเลยนะครับ พอดีผมเป็นคนขับแต่Autoมาโดยตลอดไม่เคยแตะต้องพวกแบบมีครัชมาก่อนพอดีที่นี้จะออกคันใหม่แล้วอยากลองแบบมีครัช เลยกะจะออกRebel 300มาซักคันถูกใจมาก
เลยอยากรู้ว่า จักยานยนต์แบบมีครัชพวกนี้ถ้าสมมุติผมขับแต่เกียร์1,2,3 อย่างเดียวจะมีปัญหาอะไรไม่ครับพอดีไม่ชอบขับเร็ว แล้วเหมือนเคยอ่านผ่านๆเจอว่าถ้ารอบๆสูงไม่เปลื่ยนเกียร์เครื่องยนต์มันจะระเบิดจริงไหมตรับ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่