รีวิว ข้อดี ข้อเสีย พัดลมไอเย็น Hatari รุ่น AC Pro

กระทู้สนทนา
พึ่งซื้อมาใช้ได้ 3 วันในวันอากาศร้อนๆ พัดลมธรรมดาเอาไม่อยู่ครับ ลมจากพัดลม ไม่ช่วยให้เย็นเลย ดู TV เจอโฆษณาเลยสนใจพัดลมไอเย็นขึ้นมา ไปถอยมาเลย

เลยอยากรีวิวการใช้งาน ข้อดี ข้อเสียที่พบ ผมใช้ในห้องปิด ไม่มีการเปิดหน้าต่าง หรือประตู

ช่วยให้เย็นจริงไหม ตอบว่าจริงครับ แต่ไม่เหมือนแอร์นะ ห้ามเปรียบเทียบกับแอร์ เย็นกว่าลมจากพัดลม

คือตอนร้อนสุดๆ พัดลมพัดมาโดนตัวก็ยังไม่รู้สึกเย็น แต่อันนี้รู้สึกเย็นกว่าครับ แต่ไม่มากนะอาจไม่รู้สึกต่าง หากไม่กดปุ่มทำความเย็น
   โดยตัวเครื่องจะมีปุ่มรูป น้ำแข็งคือทำความเย็น การทำงานคือ ดูดน้ำจากข้างล่างมาปล่อยด้านบนให้น้ำไหลผ่านรังผึ้งรอบๆเครื่อง ให้เราเติมน้ำธรรมดาไว้ ผมเติมไว้ 6 ลิตร โดยลมที่ออกมาจะเย็นกว่าแบบปกติ แต่จะรู้สึกชื้นๆ และมีกลิ่นชื้นๆ จากลมที่ออกมา
   เราสามารถทำให้เย็นขึ้นได้ด้วยการใช้ แผ่นน้ำแข็งเจลแพ็ค มีแถมมา แต่เท่าที่ลองใช้ แป๊บเดียวละลาย ผมเลยใช้ ขวดน้ำ 600cc แช่แข็งใส่แทนเจลแพ็คที่แถมมา อยู่ได้นานกว่า แต่ความชื้นจะยิ่งชื้นขึ้นกว่าเดิมอีกนะ รู้สึกได้ แต่เย็นกว่าเดิมเช่นกัน
   โดยตอนเปิดลมอย่างเดียว อุณหภูมิภายในเครื่อง คือลมที่มันจะออกมาหาเรานี่แหละ จะอยู่ที่ 30.6 องศา
   เติมน้ำก๊อก กดปุ่มทำความเย็น อุณหภูมิจะอยู่ที่ 28.1 องศา ลมจะออกมาเย็นละ และชื้นๆหน่อยๆ
   เติมน้ำขวดแช่แข็ง 1 ขวด อุณหภูมิจะอยู่ที่ 27.7 ลมเย็นดี ชื้นเพิ่มขึ้นด้วย

สรุปว่า ดีกว่าพัดลมในเรื่องความเย็น ลมออกมารู้สึกได้ว่าเย็น แต่มีความชื้นมาด้วย แต่ต้องเอามาจ่อๆ ตัวด้วยนะ ผมวางห่างแค่ 1 เมตร จากตัวผม ไม่ช่วยให้ห้องเย็นแบบแอร์ ห้องก็ร้อนเท่าเดิม

ข้อเสียที่พบได้ตอนนี้
   1. น้ำแข็งละลายเร็วนะ ไม่น่าถึง 1 ชั่วโมง ต่อ 1 ขวดน้ำแข็งที่ผมใส่
   2. พอกดเปิดใช้น้ำ จะมีกลิ่นจากรังผึ้ง เหม็นพูดไม่ถูก แรงมาก ใช้มา 3 วันละกลิ่นยังแรงไม่ตก ไม่รู้ว่านานกี่วันมันจะหายไปไหม แต่เท่าที่หาข้อมูลมีกลิ่นหลายยี่ห้อก็เป็น แต่เหม็นจริง hatari fb ก็ไม่บอกวิธีแก้ด้วย
   3. ไม่ช่วยทำให้ห้องเย็นขึ้นแบบแอร์ มันเย็นแค่ลมที่โดนตัวเรา และต้องใกล้ๆตัวหน่อย ไกลๆ ลมไม่เย็น
   4. เสียงพัดลมดัง ผมเปิดแค่เบอร์ 1 - 2 เท่านั้น พอ 3-5 รับไม่ได้ละ ดังเกิน
   5. การ support น่าจะแย่ ถามใน fb ไม่ตอบ หาปัญหาเก่าๆ เรื่องกลิ่นรังผึ้ง ก็ให้ยกไปศูนย์ท่าเดียว
   6. ต้องดูแลระดับนึง ใครใช้แบบลืมๆ จะลำบากหน่อย ล้างรังผึ้ง เปลี่ยนน้ำ พวกเนี้ย นานแค่ไหนไม่รู้ ไม่มีคำแนะนำจาก Hatari แต่ผมเปลี่ยนน้ำทุกวันตอนนี้ มันเหลืองๆ น่าจะใหม่อยู่ สีเหลืองๆน่าจะมาจากรังผึ้ง และมีบางท่านบอกว่าควรล้างทุกเดือนเพราะใช้ๆไปจะมีกลิ่นคาว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่