เซียนหุ้นไทยดังๆ จบคณะไหนกันบ้างครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ทุกท่าน ผมเห็น เซียนหุ้นไทยหลายๆ ท่าน จบ วิศวะ มา เช่น ดร.นิเวศน์ คุณณัฐชาติ และ อีกหลายๆท่าน
ส่วน คุณฮง ก็ บริการธุรกิจ ม.กรุงเทพ มีเซียนหุ้นท่านไหนที่จบ สายการเงิน หรือ สาย บัญชี มาอีกไหมครับ แล้ว แบบคุณประชา คุณพรชัย จบอะไรมาครับ

แล้วทำไมคนจบ วิศวะ ในไทย ส่วนใหญ่ถึง เล่นหุ้นเก่ง ครับ ผมลองไปดูของ ประเทศอื่นๆ ก็มี น่ะครับ วิศวะ เล่นหุ้นเก่งๆ แต่ไม่เห็นเยอะเท่าไทยเลย ครับ ต่างประเทศ เช่น อินเดีย สิงคโปร มาเล อเมริกา ส่วนใหญ่ จบ บริหารธุรกิจ การเงิน การบัญชี มาทั้งนั่นครับ อาจจะมี ปรัชญา มาด้วยครับ

ปล.จริงๆ มันก็ไม่เกี่ยวหรอกครับ จบอะไรมาก็เก่งได้เหมือนกัน แต่ ผมอยากทราบว่าทำไม วิศวะ ในไทย ถึง เป็น เซียนหุ้นหลายท่าน ครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่