กินยาแก้ปวดกับทนปวดแบบไหนดีกว่า?

สวัสดีค่ะ​ เราเป็น SLE​ และเรามีคำถามโง่ๆที่เราอยากทราบคือเวลาเรามีอาการปวดตามข้อ​ ปวดกระดูกต่างๆ​ ควรทานยาแก้ปวดดีหรือทนปวดดี? เพราะ​เราฝังหัวว่ากินยามากๆไม่ดี​ก็เลยติดไม่กินยาที่หมอก็ให้มาเป็นกระสอบ​ จนเราลืมไปว่าพอกินก็รู้สึกดีขึ้นทำไมไม่กินตั้งแต่แรก​ แต่ประเด็นคือพอยาหมดฤทธิ์​ก็กลับมาปวดอีก​และต้องกินทุกครั้งที่ปวด​หรือทุกวัน "แต่ที่สงสัยคือถ้ายิ่งฝืนไม่กินยาจะยิ่งทำให้ปวดและอักเสบขึ้นรึป่าวนะ?" รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่