เกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์

กระทู้คำถาม
คือผมมีความสนใจเกี่ยวกับพวกเครื่อง 3D printer หรือพวกเครื่อง แกะสลัก Laser อะไรพวกนี้อยู่ (คิดว่าจะศึกษาเพื่ออนาคต)
แต่ผมก็เกิดข้อสงสัยว่า การที่เราปริ้น หรือแกะสลักพวกโมเดล หรือของบางอย่างที่ได้แรงบันดาลใจมาจากการ์ตูน หรือเกมอะไรพวกนี้
อย่างเช่น ตัวอย่างง่ายๆที่เห็นบ่อยๆเลย คือ พวงกุญแจลาย Marvel เช่นพวก Eye of Agamotto, Infinity Gauntlet, Thor Hammer อะไรพวกนี้ ที่เห็นบ่อยๆในเน็ต หรือตามตลาด ผมอยากรู้ว่า การทำของพวกนั้น ไม่ติดลิขสิทธิ์หรอครับ ส่วนตัวพยายามไปหาอ่าน หาศึกษามาก่อนที่คิดจะถามแล้ว แต่ทำยังไงก็ไม่เข้าใจ เลยอยากได้ภาษาทั่วไปๆ เพราะผมเคยเห็นคลิปของ Youtuber หลายๆคน ทำโมเดลจากเกม จากหนัง เช่น ตัวละครบอสจาก Dark souls, ฉากยานตกใน Star war, หรือแม้กระทั่งตัวชัดๆอย่าง Gipsy danger ใน Pacific Rim ก็มี แล้วประเด็นคือเขาทำขายบนหน้าเว็บส่วนตัว เลยเกิดข้อสงสัยว่า
"สรุปแล้ว การทำของพวกนี้จำหน่าย จะไม่โดนลิขสิทธิ์หรอครับ?"

ขอบคุณล่วงหน้าครับ พาพันขอบคุณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่