ในช่วงที่ covid-19 กำลังระบาด ซื้อ Dettol 2 ขวดที่เหมือนกัน #แต่สรรพคุณต่างกันนะครับ

Dettol 2 ขวดที่มีลักษณะภายนอกที่เหมือนกัน แต่สรรพคุณต่างกันโดยสิ้นเชิง

ขวดซ้ายเป็น Dettol ที่ซื้อที่ร้านขายยาโดยมีเภสัชกรเป็นผู้ขาย
ขวดขวาเป็น Dettol ที่ซื้อได้ตามห้าง ร้านสะดวกซื้อทั่วๆ ไป

มาดูที่ขวดซ้าย
ที่ขวดระบุให้เป็น น้ำยาฆ่าเชื้อโรค

สรรพคุณ : ฆ่าเชื้อโรค เชื้อแบคทีเรีย เชื้อรา และเชื้อไวรัส ที่เป็นสาเหตุของการติดเชื้อได้ 99.9%
และที่สำคัญคือเป็นยาใช้ภายนอกคือ สามารถใช้กับคนได้นั่นเอง

มาดูที่ขวดขวา

ที่ขวดระบุให้เป็น ผลิตภัณฑ์ฆ่าเชื้อโรคอเนกประสงค์

สรรพคุณ : ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย เชื้อรา เท่านั้น
ไม่สามารถใช้กับคนได้โดยตรง

หลายๆ คนอาจจะทราบแล้ว แต่สำหรับคนที่ยังไม่ทราบ
การเลือกซื้อ Dettol ให้ตรงความต้องการของเรา และเลือกซื้อให้ถูกประเภท ก็เป็นสิ่งสำคัญนะครับ

มีคนเคยบอกผมว่า ยิ่งคนอื่นปลอดภัยมากเท่าไหร่ เราจะยิ่งปลอดภัยมากเท่านั้น
แฟนผมเลยแจกแอลกอฮอล์ให้กับคนไข้ทุกคนที่มาทำฟันที่คลินิกเค้า

และนี่คือสิ่งที่ผมพอจะทำได้

อย่าใช้ผิดประเภทกันนะครับ!!!

เพิ่มเติมนะครับ

1. ขวดขวามือ ที่หาซื้อได้ตามร้านทั่วไปนั้น ในฉลากระบุเพียงฆ่าเชื้อแบคทีเรียและเชื้อรา ผมเลยไม่สามารถระบุนอกเหนือจากฉลากได้ครับ ว่าสามารถฆ่าเชื่อไวรัสได้หรือไม่

2. ขวดซ้ายมือ ที่หาซื้อได้ตามร้านขายยา มีการระบุได้อย่างชัดเจนว่าสามารถฆ่าเชื้อไวรัสได้ แต่สำหรับเชื้อไวรัสโคโรนาสายพันธุ์ใหม่ 2019 (COVID-19) ยังไม่มีการยืนยันจากเจ้าของแบรนด์นะครับ เพราะเป็นไวรัสใหม่ แต่ในฉลากระบุว่า สามารถฆ่าเชื้อไวรัสโคโรน่าที่เป็นไวรัสตระกูลเดียวกับ covid-19 ได้นั่นก็คือ โรคซาร์ส นั่นเอง
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่